Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 9 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 84

Kết nối SQL server với Access

Nghe cái tít có vẻ ghê gớm, thực chất không có gì phức lắm đâu.
    Trong Access, có một dạng gọi là Access Project. Nó cho phép bạn kết nối đến CSDL của SQL server. Nói cách khác, các bảng dữ liệu, các query (view) không nằm trên tập tin Access mà nó nằm trên CSDL của SQL Server.
    Lúc này bạn sẽ dùng form và report của Access để thể hiện hoặc cập nhật dữ liệu của SQL database.
    Cái kiểu này tiện lợi ở một chỗ là bạn có thể có một ứng dụng có thể chạy từ nhiều máy nhưng cho phép lưu trên cùng một CSDL.
    Về thiết kế form và report thì như các bạn đã biết, Access cực kỳ dễ. Do đó nếu không cần thiết phải "security" và đòi hỏi phải "pro" quá thì dùng Access Project trong một mạng LAN cũng được đấy.
    Bản thân tôi cũng có làm một số ứng dụng bằng Access Project, số lượng máy sử dụng là "vô tư" (tuỳ thuộc vào cái giới hạn khả năng truy cập SQL server mà thôi).
    Muốn làm Access Project thì trong đơn vị bạn nên có một server, trên đó có cài đặt SQL Server (dùng bản 2000 cho nó dễ xài).
    Về thiết kế các đối tượng database (table, view, store procedure, function,...) thì sẽ tuân thủ theo quy tắc của SQL Server
    Về thiết kế form, report thì theo Access. Code VBA cho form, report, module thì tương tự như Access database, tuy nhiên có một số khác biệt nhỏ.

Chỉ giới thiệu sơ sơ thôi, từ từ rồi đi tiếp hả.
    :smilielol5:

Ðề: Kết nối SQL server với Access

Chào Phat!
    Tôi đang rất cần 1 kết nối SQL server với file access của mình mà không biết làm thế nào. Hiện mình đang có 1 file acces nhưng chỉ sử dụng được trên máy đơn thôi.
    Giúp mình với....
    Cám ơn!

Trouble : sonn060175@sanyodisv.com.vn

Mình đang tìm hiểu về SQL server 2000 và lập trình trên access, nhưng mọi thứ còn mới mẻ quá. mình đang viết về quản lí nhân sự. Bạn có thể gửi cho mình một số tài liệu về vấn đề này ko? rất cám ơn nếu được giúp đỡ.

mail của mình: cuctrang8888@yahoo.com

Để làm Access Project, các bạn cần có kiến thức căn bản về SQL Sever, trong đó quan trọng nhất là các câu lệnh T-SQL (Transaction SQL).

Bạn có thể tạo một Access Project với dữ liệu SQL có sẵn (đã tạo sẵn từ SQL Server Enterprise Manager hoặc từ script) hoặc từ một SQL Server database mới.

Access sẽ xuất hiện các hộp thoại hướng dẫn các bạn kết nối đến SQL Server và database mà các bạn cần kết nối.

Nếu SQL Server của bạn dùng chế độ Windows Authentication Mode thì bạn không cần nhập login name và password.
    Nếu bạn dùng chế độ Mixed Mode (hay còn gọi là SQL server Authentication Mode) thì bạn cần phải nhập loginname và password theo đúng như khi bạn cài đặt một SQL Server instance. (Thường login name là sa)

Khi kết nối xong với SQL Server database, bạn có thể làm việc tương tự như khi bạn làm với Access MDB.

Một vài lưu ý nhỏ nhỏ:
    1. Access Project sẽ kết nối với SQL server database một cách "liên tục", do vậy nó sẽ ảnh hưởng đến số lượng connection đến SQL Server. Nếu bạn cho nhiều máy cùng sử dụng chương trình thì có khả năng lâu lâu nó "treo" nếu hệ thống hạ tầng của bạn không ngon lắm.
    2. Nếu bạn lập trình VBA trong Access Project thì cần lưu ý khi bạn sử dụng đối tượng Recordset. Vì Access Project sẽ sử dụng Recordset thuộc lớp ADODB chứ không phải thuộc lớp DAO như Access MDB, bởi vậy bạn phải khai báo tường minh khi sử dụng:
    Ví dụ:
    Dim rs As DAO.Recordset
    Dim rs As ADODB.Recordset
    Đồng thời đối tượng Recordset thuộc ADODB không có các phương thức FindFirst, FindNext, FindPrevious, FindLast mà chỉ có phương thức Find mà thôi. Và phương thức này chỉ có tìm một chiều nên nếu không tìm thấy, nó sẽ chuyển đến EOF. Và điều kiện tìm của nó là một chuỗi điều kiện đơn (nghĩa là không có AND, OR gì)
    3. Cũng trong lập trình thì Access Project sẽ sử dụng đối tượng CurrentProject thay vì CurrentDB.
    ....
    Còn một vài thứ khác nữa, không có thời gian nói hết. Các bạn tự nghiên cứu thêm nhé.

"Access sẽ xuất hiện các hộp thoại hướng dẫn các bạn kết nối đến SQL Server và database mà các bạn cần kết nối"
    cụ thể là thế nào hả bạn? có thể chỉ một cách chi tiết được ko?

Trích dẫn Gửi bởi KHAHOANGLE
    "Access sẽ xuất hiện các hộp thoại hướng dẫn các bạn kết nối đến SQL Server và database mà các bạn cần kết nối"
    cụ thể là thế nào hả bạn? có thể chỉ một cách chi tiết được ko?
    Bạn có sẵn sàng thử chưa? Nếu bạn đã sẵn sàng thì sẽ hãy bắt tay vào đi. Nó sẽ hiện ra các hộp thoại để bạn chiêm ngưỡng và thiết lập thông số. :hysterical.

Để khi nào thu xếp được thời gian, có lẽ tôi sẽ làm một loạt bài về vấn đề này. Thông cảm nhé các bạn.

to: phatnq2002

Cái mà bạn nói là "project using existing database" đúng ko? Còn cái mình hỏi là "blank database".
    Mình làm một csdl ở sql sever 2000, giờ muốn kết nối sang access. Rồi cách lấy dữ liệu ở sql để "trình diễn" trên form của access.
    ở đây access chỉ thể hiện ra dữ liệu thôi. Bạn hiểu ý mình hỏi chứ?

Cái mà bạn nói là "project using existing database" đúng ko? Còn cái mình hỏi là "blank database".
    Mình làm một csdl ở sql sever 2000, giờ muốn kết nối sang access. Rồi cách lấy dữ liệu ở sql để "trình diễn" trên form của access.
    Tôi rất hiểu ý bạn muốn hỏi.
    Và theo như cách bạn nói thì bạn đã có database tạo từ SQL server 2000, vậy thì bạn sẽ phải chọn Project using existing data là đúng rồi còn gì?
    Lúc đó bạn sẽ chỉ định các thông số để kết nối cho file Access.
    Lúc này bạn đừng coi Access là một database nữa mà chỉ xem nó là một project file, nơi chứa các interface để bạn xử lý dữ liệu của SQL server 2000.
    Còn để xử lý dữ liệu ra sao thì bạn phải lập trình, muốn ra kết xuất thì bạn phải design nó. Chứ Access có tạo sẵn đâu? Ngay cả Acccess database cũng vậy mà.

Có thể cách nói của tôi không làm cho bạn hài lòng, vậy thì ai đó có thể giúp cho bạn KHAHOANGLE tốt hơn? Hoặc bạn KHAHOANGLE tìm thêm tài liệu để hiểu kỹ vấn đề này hơn.

Sau khi tạo new Project (new data), bạn vào menu File, chọn connection. Nhâp các thông số như server name (tên máy chủ mà bạn đã tạo csdl ở sql sever 2000), phương thức logon vào server, tên database, test thử nếu được thì chọn OK.

Mình hiểu ý bạn nói, nhưng ý mình hỏi ở đây là kết nối bằng câu lệnh chứ ko phải bằng tay, và làm bằng "blank datbase".
    Dim connStr As String, dim conn As New ADODB.Connection
    connStr = "Data Source=servername;Initial Catalog=databasename;User Id=username;Password=password;"

With conn
    .ConnectionString = connStr
    .Open
    End With

Trong đó: mấy chỗ chữ nghiêng là cái mà bạn phải điền vào cho đúng với cái SQL Server instance, database name, user name và password để đăng nhập và kết nối với database của SQL Server.

Thế có đúng ý bạn chưa?

Trang 1 của 9 123 ... CuốiCuối