Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 17 của 17
    Ðề: Tìm dữ liệu từ nhiều trường trong 1 bảng?

Bạn lấy 1 miếng băng keo (băng dính) dán lên tay bạn.
    Như vậy khi bạn click lên miếng băng ấy thì nghĩa là bạn click lên da bạn hay là click lên miếng băng keo?

Dĩ nhiên là bạn không chạm đến da của mình rồi vì nó đã bị miếng băng keo phủ lên trên.
    Bạn phải click bên ngòai miếng băng keo đó thì bạn mới chạm vào da của mình được.

Vấn đề là bạn đặt cái event đó trong form_doubleclick hay textbox_doubleclick và thực tế là bạn click chuột ở đâu.

Có phải thế không?

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    Bạn lấy 1 miếng băng keo (băng dính) dán lên tay bạn.
    Như vậy khi bạn click lên miếng băng ấy thì nghĩa là bạn click lên da bạn hay là click lên miếng băng keo?

Dĩ nhiên là bạn không chạm đến da của mình rồi vì nó đã bị miếng băng keo phủ lên trên.
    Bạn phải click bên ngòai miếng băng keo đó thì bạn mới chạm vào da của mình được.

Vấn đề là bạn đặt cái event đó trong form_doubleclick hay textbox_doubleclick và thực tế là bạn click chuột ở đâu.

Có phải thế không?

Trích dẫn Gửi bởi vuthuanbkvn
    Hay quá,cách của bạn áp dụng tuyệt,cám ơn bạn vì có cả giải thích nữa. Các bạn hãy học tập kinh nghiệm của bạn muontennguoi nhá!
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Mình còn một khúc mắc như sau:
    Tại form tìm kiếm dữ liệu tên là : frmtimkiemcacthietbi
    Tại subform của form này mình tạo sự kiện Dblick với câu lệnh như sau :
    'Dim rs string;
    Dim rs As DAO.Recordset
    '
    Set rs = Forms("frmnhapcacthietbi").RecordsetClone
    '
    '
    rs.FindFirst "tenloaixe= '" & txttenloaixe & "'"
    '
    If Not rs.NoMatch Then
    '
    Forms("frmnhapcacthietbi").Bookmark = rs.Bookmark
    End If
    Tại form nhập tên: frmnhapcacthietbi mình tạo sự kiện [Event Procedure]
    Nhưng không thực hiện được lệnh Dblick để từ form tìm kiếm khi Dblick dữ liệu hiển thị trên form nhập để cập nhập thêm cái mới cho dữ liệu tìm được.
    Mình tìm đi tìm lại không biết sai ở đâu? :chay:
    Bác mượn lâu lâu dùng "tượng hình" quá. :xinloinhe:

Nói rõ thêm ý của bác mượn cho vuthuanbkvn hiểu là:
    • Khi bạn định DlbClick cho Form thì nó chỉ thực hiện khi bạn nhắp kép vào nút Record Selector của một dòng hoặc vào các cạnh của form.
    • Do vậy nếu bạn có nhắp kép vào textbox hay control nào có thể nhận sự kiện DblClick thì nó chỉ kích sự kiện DblClick của textbox hay control đó mà thôi.
    • Vậy muốn nhắp lên bất kỳ một trong 10 textbox thì đều làm cái bạn muốn thì bạn phải viết 10 cái thủ tục DblClick cho 10 cái textbox với nội dung y chang.
    Nhân tiện cái câu Dim rs string của bạn vuthuanbkvn là sai cú pháp đấy nhé.

Tất nhiên là Bắt sự kiện Double Click của form để cho form frmnhapcacdulieu hiển thị record có tenloaixe với tenloaixe của dòng được chọn nhắp kép. Sự kiện này xảy ra khi người sử dụng nhắp kép vào nút Record Selector của dòng record được nhắp kép đó ,các Record này là trên Subform chứ không phải là các textbox hay Control ở trên Form,các bạn hiểu sai ý mình rồi?:tucao::chuyengivay:

Tất nhiên là Bắt sự kiện Double Click của form để cho form frmnhapcacdulieu hiển thị record có tenloaixe với tenloaixe của dòng được chọn nhắp kép. Sự kiện này xảy ra khi người sử dụng nhắp kép vào nút Record Selector của dòng record được nhắp kép đó ,các Record này là trên Subform chứ không phải là các textbox hay Control ở trên Form,các bạn hiểu sai ý mình rồi?:tucao::chuyengivay:
    Bạn phải tạo thủ tục sự kiện DblClick cho form tìm chứ sao bạn lại tạo cho form nhập ?

Trích dẫn Gửi bởi phatnq2002
    Bạn phải tạo thủ tục sự kiện DblClick cho form tìm chứ sao bạn lại tạo cho form nhập ?
    Ơ,bạn chưa đọc kỹ, DblClick cho Form tìm cơ mà??? Trên Form nhập sẽ chỉ hiển thị các dữ liệu mà khi nháy kéo vào Record của Form tìm thôi? Y hệt ví dụ của bạn hướng dẫn đó thôi?
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Dây là hình
    http://www.box.net/shared/ei11d3hx02
    Đây là phần mình thiết kế?
    http://www.box.net/shared/x7e2b1nh5v
    :xinloinhe:

Ơ,bạn chưa đọc kỹ, DblClick cho Form tìm cơ mà??? Trên Form nhập sẽ chỉ hiển thị các dữ liệu mà khi nháy kéo vào Record của Form tìm thôi? Y hệt ví dụ của bạn hướng dẫn đó thôi?
    Dây là hình
    http://www.box.net/shared/ei11d3hx02
    Đây là phần mình thiết kế?
    http://www.box.net/shared/x7e2b1nh5v
    :xinloinhe:
    Tìm đỏ con mắt trong design của bạn chẳng thấy em nào có tên là: txttenloaixetim

Vậy thì làm sao mà: rs.FindFirst "tenloaixe = '" & txttenloaixetim & "'" cho được ???

Hay quá,cách của bạn áp dụng tuyệt,cám ơn bạn vì có cả giải thích nữa. Các bạn hãy học tập kinh nghiệm của bạn muontennguoi nhá!
    Mình còn một khúc mắc như sau:
    Tại form tìm kiếm dữ liệu tên là : frmtimkiemcacthietbi
    Tại subform của form này mình tạo sự kiện Dblick với câu lệnh như sau :
    'Dim rs string;
    Dim rs As DAO.Recordset
    '
    '
    '
    rs.FindFirst "tenloaixe= '" & txttenloaixe & "'"
    '
    If Not rs.NoMatch Then
    '
    End If
    Tại form nhập tên: frmnhapcacthietbi mình tạo sự kiện [Event Procedure]
    Nhưng không thực hiện được lệnh Dblick để từ form tìm kiếm khi Dblick dữ liệu hiển thị trên form nhập để cập nhập thêm cái mới cho dữ liệu tìm được.
    Mình tìm đi tìm lại không biết sai ở đâu? :chay:
    Trong form frmtimkiemcacthietbi không có cái txttenloaixe (chỉ có tenloaixe thôi) do đó các kết quả tìm kiếm luôn là "NoMatch".

Ngòai ra, theo ý nghĩa của việc tìm đó, tôi nghĩ là bạn cần tìm theo kyhieuloaixe mới đúng.

Private Sub Form_DblClick(Cancel As Integer)
    Dim rs As DAO.Recordset
    '
    '
    rs.FindFirst "kyhieuloaixe = '" & kyhieuloaixe & "'"
    '
    If Not rs.NoMatch Then
    '
    End If
    End Sub

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12