Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 17 của 17
    Ðề: Làm sao giải quyết vấn đề kinh nghiệm cho sinh viên mới ra trường?

Mình cũng nghì yêu cầu kinh nghiệm chỉ là vấn đề hình thức của 1 số công ty tuyển dụng thôi,cái chính là long nhiệt tình, đam mê với công việc. Nếu bạn tự tin vào khả năng của mình và tự tin thuyết phục được các nhà tuyển dụng thì họ sẽ không từ chối 1 nhân viên tiềm năng như bạn đâu.Hãy tự tin lên bạn nhé.:ibbanana:

Nếu nói rằng kinh nghiệm chỉ là hình thức thì không đúng, vì các công ty cần người có kinh nghiệm thật, các bạn đừng nghĩ kinh nghiệm chỉ là cái gì đó liên quan đến chuyên môn, nếu chỉ liên quan đến chuyên môn, thì có rất nhiều người còn giỏi hơn cả những người đã đi làm hàng chục năm rồi. Tớ có vài gợi ý về kinh nghiệm các công ty cần nhé:
    - Nghiệp vụ mang tính thức tế: lý thuyết thường khác và lý thuyết nhiều khi khác, ở trường các bạn học thường có những trường hợp rất đơn giản nhưng thực tế thì phức tạp hơn.
    - Cách giải quyết các vấn đề: những người kinh nghiệm thường có cách giải quyết nhanh hơn, hợp lý hơn, nói chung là để hoàn thành công việc (hợp lý không có nghĩa là cứ phải đúng, có thể đúng nhưng không hợp lý thì cũng chưa chắc giải quyết được việc).
    - Tinh thần, thái độ, cách nhìn nhận công việc: của người có kinh nghiệm sẽ rất khác người chưa có kinh nghiệm, ví dụ: có nhiều trường hợp sếp sai, hoặc đồng nghiệp sai, người có kinh nghiệm sẽ chọn thời điểm để trình bày, người không có sẽ phản ứng ngay, hoặc ko muốn làm ...
    - Quan hệ với người khác: không chỉ là cách giao tiếp, còn là khả năng làm việc với mọi người. Ví dụ như khéo léo làm vừa lòng đồng nghiệp, sếp để cùng đạt được công việc chung, rồi khả năng đàm phán, khả năng thuyết phục, khả năng .... những người không có kinh nghiệm sẽ kém hơn những người có kinh nghiệm (riêng về khả năng làm việc giữa người với người bị ảnh hưởng khá nhiều bời tố chất, có người không có kinh nghiệm nhưng vẫn hơn những người có kinh nghiệm, nhưng khi có kinh nghiệm rồi thì sẽ phát triển hơn nhiều).
    .....
    Vài ý kiến lủng củng, góp ý cùng các bạn.

Trích dẫn Gửi bởi chipcon0486
    mình cũng định làm khi bế tắc không biết có tội lỗi lắm không?
    đúng là phải thế thuii moi co the tim dk viec,,nhưng ko hiểu sao t ko làm dkk zzay))

ủa mình tưởng khi phỏng vấn người ta yêu cầu có giấy chứng nhận là đã có 1 năm kinh nghiệm
    cái này nói miệng à , vậy là công ty này chắc không cần kn lắm thì phải nếu không người ta cần phải kiểm tra kỹ rồi

Trích dẫn Gửi bởi lenhan555
    ủa mình tưởng khi phỏng vấn người ta yêu cầu có giấy chứng nhận là đã có 1 năm kinh nghiệm
    cái này nói miệng à , vậy là công ty này chắc không cần kn lắm thì phải nếu không người ta cần phải kiểm tra kỹ rồi
    Quan trọng bạn là bạn thể hiện khả năng làm được việc của bạn lúc phỏng vấn. Còn việc yêu cầu kinh nghiệm để sắp xếp lịch hẹn các ứng viên thui

Chào các bạn!
    Tớ không đọc bình luận của mọi người chỉ đọc tiêu đề thôi, theo tớ thì các bạn không nên nản, vì ai cũng có lần mới ra trường mà, chủ yếu là các bạn có kiên trì xin việc không? Tớ ra trường năm ngoái tớ làm 2 cty rồi, thế nhưng thời gian để tớ tìm được 1 cty để làm là phải mất 1 tháng, tất nhiên là rất nản nhưng mà phải kiên trì thấy cty nào cũng nộp, ban đầu bạn phải chấp nhận làm mọi việc, khi bạn có tí kinh nghiệm thì bạn mới lựa chọn cviec và cty mình làm.

kinh nghiệm không thể ngày một ngày hai mà có, với những sinh viên ở các thành phố lớn thì trong quá trình học có thể đi làm thêm lấy kinh nghiệm nhưng sinh viên các tỉnh đặc biệt là các tỉnh lẻ thì lấy kinh nghiệm đâu ra. Thiết nghĩ DN cũng có lý của họ nhưng phải tạo cơ hội cho mấy em mới ra trường

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12