Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 27

Xin giúp đỡ về việc viết Hoá Đơn sai. thank

Mình mới làm kế toán nên chưa có 1 tí nào là kinh nghiệm cả, công ty mình đang làm thì bán hàng rất chậm cả tháng mới xuất đc 2 tờ hoá đơn, cả quý là 6 tờ. nhưng mình ngu đã tính sai hết thuế 10% bây giờ có huỷ đc không, và huy thì trình tự như thế nào, mình bán hàng cho khách lẻ không ai lấy hoá đơn nên mình chỉ xuất hoá đơn ra thôi chưa xé ra khỏi quyển hoá đơn nên bây giờ huỷ có dễ không, vì hoá đơn bị sai từ đầu tháng tư đến giờ là 3 tháng rồi công ty mình báo cáo theo quý.
    - lỗi sai của mình là : hoá đơn 9.000.000 thì mình chia cho 1.1 = 8.181.818,18181 mình lại làm tròn lên 8.181.819đ ,
    và lấy 8.181.819 x 10% = 818.181đ cộng tổng lại thì vẫn là 9.000.000đ
    - đúng của nó là hoá đơn 9.000.000 : 1.1 = 8.181.818đ và lấy 8.181.818 x 10% = 818.182đ
    hu hu các bạn giúp mình với , trường hơp của mình bây giờ phải làm sao mình chưa đi làm bao giờ cả nên chưa có kinh nghiệm, công ty mình làm thì báo cáo theo quý nên hết quý 2 mình mới phát hiện ra lỗi này. lỗi này có nghiêm trọng không? có phải huỷ hết hoá đơn của cả quý không???
    Mong các bạn giúp đỡ, cảm ơn các bạn.

Ðề: Xin giúp đỡ về việc viết Hoá Đơn sai. thank

em nghĩ 1 đồng không sao đâu ạ

Trích dẫn Gửi bởi phuong3nh
    hu hu có chắc không bạn, mình đang rất sợ vì mới đi làm mà đã mắc phải lỗi nghiêm trọng thế này, chắc mình sắp thất nghiệp rồi.
    mong cao nhân giúp đỡ.

Trích dẫn Gửi bởi phuong3nh
    đối với cơ quan thuế 1 đồng cũng là tiền bạn nhé

Trích dẫn Gửi bởi manhhunglion
    cảm ơn bạn đã giúp mình, bạn cho mình hỏi hoá đơn mình chưa xé ra khỏi quyển thì có phải làm biêm bản không bạn, hay chỉ cần huỷ và viết lại là đc, mình mới đi làm mong bạn giúp đỡ nhiều.
    thông tư ghi rõ rồi đó bạn hjhjhj bình tĩnh sai có chút mà lo lắng rồi hjhjhj đọc kỹ thông tư mình gởi nhé

Trích dẫn Gửi bởi khiemnb
    thông tư ghi rõ rồi đó bạn hjhjhj bình tĩnh sai có chút mà lo lắng rồi hjhjhj đọc kỹ thông tư mình gởi nhé
    mình đọc thấy ghi là "Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua" nhưng mình chưa giao cho người mua, vì ng mua hàng không lấy hoá đơn , nên cứ hết quý mình mới viết 1 thể, mình viết 1 lúc 6 tở cho 3 tháng, nên sai tất cả, bây giờ huỷ thì phải huỷ tất cả luôn ??? bạn mình bảo chỉ cần gạch chéo hoá đơn vài ghi chữ huỷ vào là xong. mình hoang mang quá không biết sao đây , tại mới đi làm nên chắc không lo ổn vụ này là cty cho nghỉ việc và có thể bị phạt tiền

Bạn ko cần phải hủy, cứ để nguyên vậy đi.
    Lần sau làm tròn trên Excel cho chuẩn.

Trích dẫn Gửi bởi Nhím Xù TH
    Bạn ko cần phải hủy, cứ để nguyên vậy đi.
    Lần sau làm tròn trên Excel cho chuẩn.
    cảm ơn bạn nhiều. bạn có chắc không, tại lỗi cua mình chỉ là làm tròn sai số thôi chứ cũng không sai nhiều lắm. hu hu

Trích dẫn Gửi bởi manhhunglion
    cảm ơn bạn nhiều. bạn có chắc không, tại lỗi cua mình chỉ là làm tròn sai số thôi chứ cũng không sai nhiều lắm. hu hu
    Chắc. Ko sao đâu. Nhưng chú ý khi hạch toán và kê khai, thuế suất 10% của 8.181.819 sẽ là 818.182 ==> nhớ sửa lại cho chuẩn với hóa đơn nhé.

Trích dẫn Gửi bởi Nhím Xù TH
    Chắc. Ko sao đâu. Nhưng chú ý khi hạch toán và kê khai, thuế suất 10% của 8.181.819 sẽ là 818.182 ==> nhớ sửa lại cho chuẩn với hóa đơn nhé.
    ok thank bạn, lúc kê khai vào phầm mềm HTKK mình thấy nó 818.182 và mình đã sửa thành 818.181 nên khi lưu nó báo lỗi có lưu không mình vẫn lưu. thank bạn nhiều mong là không sao.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối