Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

THỦ TỤC KHI DN TẠM NGƯNG HOẠT ĐỘNG

Các Pác cho em hỏi trong tháng 8 tới công ty của em tạm ngưng hoạt động từ 2 đến 3 tháng để chờ xây dựng xong nhà xưởng mới. Do công ty em đang trong tình trạng di dời khoảng thời gian này công nhân viên nghỉ làm hết. Như vậy trong thời gian tạm ngưng này thì các thủ tục về thuế sẽ được làm như thế nào nhờ các Pác chỉ dùm.

Ðề: THỦ TỤC KHI DN TẠM NGƯNG HOẠT ĐỘNG

Là công ty , bạn tự khai tự tính ( có ps thì kê khai, không ps thì x và chỉ tiêu 10 trên tờ khai. Không phải là hộ khoán thuế đâu mà ngừng KD phải làm thủ tục nghỉ.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Tóm lại : Không làm thủ tục gì cả.

Bạn làm Văn bản xin tạm ngừng với thời hạn và lý do rõ ràng, gửi cho cơ quan thuế quản lý và Sở KHDT nhé. Họ sẽ có giấy hẹn bạn lên lấy giấy xác nhận cho phép DN tạm ngừng sau 5-7 ngày.Bên CQ thuế thì bạn phải làm thủ tục hoàn trả hóa đơn GTGT và giấy nộp tiền.Mẫu bạn vào web Sở KHDT down về hoặc mua tại đó.

Bạn àh nếu bạn làm thủ tục tạm ngừng kinh doanh bạn phải làm các mẫu biểu mẫu sau :
    http://**************/forum/showthread.php?t=83881

Trích dẫn Gửi bởi tthquyen
    Các Pác cho em hỏi trong tháng 8 tới công ty của em tạm ngưng hoạt động từ 2 đến 3 tháng để chờ xây dựng xong nhà xưởng mới. Do công ty em đang trong tình trạng di dời khoảng thời gian này công nhân viên nghỉ làm hết. Như vậy trong thời gian tạm ngưng này thì các thủ tục về thuế sẽ được làm như thế nào nhờ các Pác chỉ dùm.
    Không cần làm thủ tục gì cả, nếu tạm ngừng 2-3 tháng để hoàn thành nhà xưởng đi vào hoạt động thì hàng tháng bạn vẫn làm tờ khai thuế VAT nộp lên cơ quan thuế theo thông tư 32/2007/TT-BTC biểu mẫu theo phần mềm hỗ trợ kê khai thuế 1.3.0.1 phiên bản mới nhất đã sửa lỗi, với thuế TNDN tạm tính theo quý thì bạn vẫn làm bình thường, DN đang trong thời gian xây dựng cơ bản thì lỗ là chuyện đương nhiên, tối kỵ làm thủ tục tạm ngừng hoạt động nhé bạn, vì khi làm rồi tới lúc DN hoạt động trở lại thì tốn thêm thủ tục lần nữa mà thực tế là không cần thiết và thêm một số phức tạp là mọi chi phí phát sinh trong quá trình DN tạm ngừng hoạt động sẽ khó đưa vào chi phí hợp lý và tập hợp vào nguyên giá TSCD là nhà xưởng đang xây dựng.:cheers1:

1/.Thủ tục tạm ngừng hoạt động doanh nghiệp.
    Doanh nghiệp tạm ngừng hoạt động phải thông báo bằng văn bản cho Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh nơi doanh nghiệp đã đăng ký và cơ quan thuế ít nhất mười lăm ngày trước khi tạm ngừng hoạt động. Nội dung thông báo gồm có:
    1. Tên doanh nghiệp, số đăng ký kinh doanh và ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;
    2. Địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp;
    3. Ngành, nghề kinh doanh;
    4. Thời hạn tạm ngừng hoạt động, ngày bắt đầu và ngày kết thúc thời hạn ngưng hoạt động;
    5. Lý do tạm ngưng hoạt động;
    6. Họ tên, số chứng minh nhân dân, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.
    Kèm theo thông báo phải có:
    - Quyết định và biên bản họp hội đồng thành viên về việc tạm ngưng hoạt động đối với công ty TNHH có hai thành viên trở lên.
    - Quyết định của chủ sở hữu công ty về việc tạm ngưng hoạt động đối với công ty TNHH một thành viên