Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Tính tiền hưởng trợ cấp ốm đau???

Bác nào từng làm cái này rồi giúp em nhé!
    Công ty em có chị tháng trước nữa phải đi viện mổ. Nay em làm chế độ BH cho chị ý. Em tính tiền BH mà chị ấy được hưởng như thế này có đúng ko ạ?
    2.500.000 x 75% / 26 x 20 = 1.442.308đ
    Trong đó:
    - 2.500.000 là lương đóng BH hàng tháng.
    - 20 là số ngày nghỉ như trong giấy ra viện
    Ngoài ra trên giấy ra viện còn ghi nghỉ dưỡng sức 7 ngày. Vậy số ngày nghỉ dưỡng sức này em có tính luôn vào số tiền hưởng bh ko ạ? (= 2.000.000*25% nữa).
    Vì em mới chỉ làm chế độ hưởng thai sản chưa làm chế độ ốm đau bao giờ nên rất mong các bác chỉ bảo tận tình ạ!

Ðề: Tính tiền hưởng trợ cấp ốm đau???

Em còn 1 trường hợp này nữa,mong các bác chỉ giáo tiếp ạ!
    Người lao động phải nằm viện 9 ngày (tính từ ngày vào đến này ra viện, đã trừ đi 1 ngày chủ nhật). Sau đó chuyển sang 1 viện khác để phục hồi sức khỏe
    ( 5 đến 7 ngày như quy định của luật BHXH)
    Theo quy định thì số ngày nghỉ ốm từ 14 ngày trở lên thì tháng đó cả DN và người lao động không phải đóng BH và đồng thời không được tính vào thời gian tham gia BH. Nhưng em không muốn báo giảm lao động trong tháng (tức là vẫn để người lao động đóng BH bình thường). Như vậy thì số ngày nghỉ dưỡng sức phải nhỏ hơn 5 ngày??? Vì chị ở cty em chưa xin giấy ra viện của bệnh viện mà chị ấy nằm nghỉ dưỡng sức nên bây giờ em đang tính và hỏi các bác đây. Mong các bác trả lời em sớm nhé!
    Cảm ơn các bác nhiều ạ!