Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 1 của 1

Kế toán trưởng và GĐ tài chính!

Các pác ơi! cho em hỏi : Kế toán trưởng muốn trở thành giám đốc tài chính thì cần điều kiện gì? Sự khác nhau giữa kế toán trưởng và GĐ tài chính? Làm thế nào để vừa làm kế toán trưởng vừa làm giám đốc tài chính một cách hiệu quả nhất ?:confuse1:

Ðề: Kế toán trưởng và GĐ tài chính!

Trích dẫn Gửi bởi Dragon489
    Các pác ơi! cho em hỏi : Kế toán trưởng muốn trở thành giám đốc tài chính thì cần điều kiện gì? Sự khác nhau giữa kế toán trưởng và GĐ tài chính? Làm thế nào để vừa làm kế toán trưởng vừa làm giám đốc tài chính một cách hiệu quả nhất ?:confuse1:
    Pác trả lời em đây
    Em phải có bằng Giám đốc tài chính -Học ở viện quản trị Doanh nghiệp hoặc ở pace là tốt nhất -Hiện nay khỏang 15 chai.
    Một bên làm mảng tài chính-Giám đốc tài chính
    Một bên làm mảng kế tóan-Kế tóan trưởng
    Cái câu sau thì em cố gắng học thật nhiều.Riêng giám đốc tài chính thì em nên có tầm nhìn rộng hơn-cái này hơi khó .Phải có tư duy tốt, có chiến lược tầm cao.Còn nữa, hỏi tiếp đi trả lời sau
    Thân chào

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Pác trả lời em đây
    Em phải có bằng Giám đốc tài chính
    -Học ở viện quản trị Doanh nghiệp hoặc ở pace là tốt nhất -Hiện nay khỏang 15 chai.
    Một bên làm mảng tài chính-Giám đốc tài chính
    Một bên làm mảng kế tóan-Kế tóan trưởng
    Cái câu sau thì em cố gắng học thật nhiều.Riêng giám đốc tài chính thì em nên có tầm nhìn rộng hơn-cái này hơi khó .Phải có tư duy tốt, có chiến lược tầm cao.Còn nữa, hỏi tiếp đi trả lời sau
    Thân chào
    Vậy nếu DN bổ nhiệm kế toán trưởng thì cần có chứng chỉ KTT nhưng giám đốc tài chính thì chẳng cần có bằng GĐ tài chính đâu pác, vì làm gì có quy định giám đốc tài chính thì bắt buộc phải có bằng giám đốc đâu :confuse1: pác coi giúp em trong văn bản nào quy định vấn đề này nhé :cheers1::happy3:

Vậy nếu DN bổ nhiệm kế toán trưởng thì cần có chứng chỉ KTT nhưng giám đốc tài chính thì chẳng cần có bằng GĐ tài chính đâu pác, vì làm gì có quy định giám đốc tài chính thì bắt buộc phải có bằng giám đốc đâu :confuse1: pác coi giúp em trong văn bản nào quy định vấn đề này nhé :cheers1::happy3:
    Không có quy định, nhưng khi em muốn làm thì phải có nó đấy em ạ, chẵng có ai tuyển em vào mà khơi khơi không có cái gì chứng nhận em có cái này.Nói thật cái chứng chỉ kế toán trưởng học ra mà làm Giám đốc tài chsinh thì giống như người tí hon lạc vào một đám người khổng lồ nhé.
    Hỏi tiếp trả lời tiếp

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Không có quy định, nhưng khi em muốn làm thì phải có nó đấy em ạ, chẵng có ai tuyển em vào mà khơi khơi không có cái gì chứng nhận em có cái này.Nói thật cái chứng chỉ kế toán trưởng học ra mà làm Giám đốc tài chsinh thì giống như người tí hon lạc vào một đám người khổng lồ nhé.
    Hỏi tiếp trả lời tiếp
    Hì hì, bác cứ đùa em, nếu kế toán trưởng có khả năng phân tích tài chính của DN tốt thì chưa chắc thuê một ông có bằng GĐ tài chính vào có thể hơn được thậm chí là ngược lại, thực tế thì nhiều người họ đâu có bằng GĐ tài chính đâu thế mà họ vẫn làm rất tốt, mấy ông DN nước ngoài thì mày có năng lực tao cất nhắc chứ tuyển một ông bằng nọ bằng kia vào mà chỉ có hình thức thôi thì cũng là mấy pho tượng ngốn tiền thôi pác :sweatdrop:, thực tế em thấy có DN mấy ông chủ mới tốt nghiệp lớp 9 nhưng kinh nghiệm về tài chính thì là bậc thầy, họ thuê mấy ông bằng này bằng khác về làm đến khi họ hỏi tới mấy ông thày này thì ấm ớ nói không được, hiệu quả là trên hết pác ah :cheers1::happy3:

Hì hì, bác cứ đùa em, nếu kế toán trưởng có khả năng phân tích tài chính của DN tốt thì chưa chắc thuê một ông có bằng GĐ tài chính vào có thể hơn được thậm chí là ngược lại, thực tế thì nhiều người họ đâu có bằng GĐ tài chính đâu thế mà họ vẫn làm rất tốt, mấy ông DN nước ngoài thì mày có năng lực tao cất nhắc chứ tuyển một ông bằng nọ bằng kia vào mà chỉ có hình thức thôi thì cũng là mấy pho tượng ngốn tiền thôi pác :sweatdrop:, thực tế em thấy có DN mấy ông chủ mới tốt nghiệp lớp 9 nhưng kinh nghiệm về tài chính thì là bậc thầy, họ thuê mấy ông bằng này bằng khác về làm đến khi họ hỏi tới mấy ông thày này thì ấm ớ nói không được, hiệu quả là trên hết pác ah :cheers1::happy3:
    Em nói cứ đùa, kêu ông lớp 09 vào làm đốc tài chính, chuyện này lạ thật đấy.Lẻ nhiên khi khâu tuyển dụng người ta lọc lựa rất cẩn thận chứ có tuyển ào vào đâu.Cái bằng Giám đốc tài chính là điều kiện để phỏng vấn chứ không phải là điều kiện đủ nhé, bởi vậy mà Pác nói từ khơi khơi ở trên là sàng lọc kỹ càng rồi mà tuyển dụng.Đọc lại bài trên sẽ thấy rõ.Mấy ông ấm ớ ấm ớ thì chắc là không có đi học hành gì đấy.Nếu có học, đã trải qua kinh nghiệp làm việc thì không phải thế.Còn thuê kế toán trưởng làm giám đốc tài chính cái này hiếm lắm .Mãng kế toán nên nhớ là khác mãng tài chính.Ông kế toán trửong tốt thì ông ta nắm về thuế má, mấy cái kia.Có ai kêu ông kế toán trưởng phân tích hoạt động tài chính chưa.Mà phân tích hoạt động tài chính thì không phaỉtl à cái nghề của Ông giám đốc tài chính nhé-Phải hiểu giám đốc tài chsinh là gì và vai trò của Ông Giám đốc tài chính đấy

Trích dẫn Gửi bởi nhaque
    Ui cha, em thấy pác Dragon489 nội công thâm hậu lắm mà, sao pác lại hỏi câu này chứ, em hơn bất ngờ đó!
    Cũng bình thường thôi bạn à, có ai là biết hết được mọi thứ đâu, có những kế toán trưởng họ lập BCTC sau đó phân tích BCTC và đưa ra những cách giải quyết rất tuyệt vời, mình mở topic này ra để thảo luận chút xíu vì khi đã làm kế toán trưởng rồi đã quản lý được chi phí và coi được dòng tiền của mình luân chuyển có hiệu quả hay không rồi họ thường chuyển sang nghiêng về tài chính DN. Một ông bạn tớ đang làm giám đốc tài chính cho 1 liên doanh Việt Nhật khi đi cà phê 2 anh em ngồi ông nói:
    "Mới ra trường khi đi làm kế toán anh thích làm kế toán tổng hợp vì sẽ học được rất nhiều, khi làm kế toán tổng hợp rồi thì anh muốn làm kế toán trưởng để xử lý số liệu và có những đánh giá chuẩn xác về 1 hệ thống kế toán của DN. khi làm kế toán trưởng rồi anh muốn làm giám đốc tài chính vì đã có kinh nghiêm trong việc theo dõi mọi biến động tài chính của DN thông qua các báo cáo tài chính và thực tế sổ sách kế toán"
    Đó là cái đích mà 1 người làm kế toán phải cố gắng phấn đấu để đạt được :cheers1:

Cũng bình thường thôi bạn à, có ai là biết hết được mọi thứ đâu, có những kế toán trưởng họ lập BCTC sau đó phân tích BCTC và đưa ra những cách giải quyết rất tuyệt vời, mình mở topic này ra để thảo luận chút xíu vì khi đã làm kế toán trưởng rồi đã quản lý được chi phí và coi được dòng tiền của mình luân chuyển có hiệu quả hay không rồi họ thường chuyển sang nghiêng về tài chính DN. Một ông bạn tớ đang làm giám đốc tài chính cho 1 liên doanh Việt Nhật khi đi cà phê 2 anh em ngồi ông nói:
    "Mới ra trường khi đi làm kế toán anh thích làm kế toán tổng hợp vì sẽ học được rất nhiều, khi làm kế toán tổng hợp rồi thì anh muốn làm kế toán trưởng để xử lý số liệu và có những đánh giá chuẩn xác về 1 hệ thống kế toán của DN. khi làm kế toán trưởng rồi anh muốn làm giám đốc tài chính vì đã có kinh nghiêm trong việc theo dõi mọi biến động tài chính của DN thông qua các báo cáo tài chính và thực tế sổ sách kế toán"
    Đó là cái đích mà 1 người làm kế toán phải cố gắng phấn đấu để đạt được :cheers1:
    Em học Chuyên ngành Tài chính doanh nghiệp(mới tốt nghiệp năm nay), ở trường đào tạo rất nhiều thứ trong đó có cả Kế toán (Chỉ là mảng nhỏ thui, vậy mà giờ em đang làm trong mảng nhỏ đó, hihi), nên em thấy thế này: GĐTC không nhất thiết hiểu rõ tường tận các nghiệp vụ Kế toán,(cũng giống như làm Kiểm toán không nhất thiết phải hiểu rõ Kế toán), mà sử dụng các Kết quả của KT tạo ra như Báo cáo, kết hợp với các yếu tố khác như Tư duy chiến lược, tầm nhìn về nền kinh tế, ngành...để quản lý Nguồn vốn sao cho có hiệu quả nhất --> Mục đích cuối cùng là Tối đa hóa giá trị cho doanh nghiệp. Nên đòi hỏi kiến thức phải rộng, hội tụ nhiều yếu tố. Và tất nhiên hỏi rõ về KT cũng là một lợi thế nhất định.
    Em cũng chỉ có thể nói vậy thôi, hy vọng được đàm đạo thêm với pác cùng các members khác.
    -------------------------------------------------------------------------
    Tiện đây cho em hỏi cách Attach file trên diễn đnà ntn vậy???

đọc những bài trả lời tôi thấy các bạn nhầm lẫn nhiều thứ quá. Thứ 1 KTT là KTT, còn GĐ tài chính thì khác hẳn hả bạn. Các bạn hãy phân biệt giữa kế toán và tài chính thì hiểu ngay được KTT và GĐ tài chính khác nhau thế nào. Thứ 2 hiện tại các DN việt nam đang lẫn lộn hoặc là cố tình gán gép cho KTT và GĐ tài chính là một. Nếu tách biệt ra thì KTT sẽ phải đi sau GĐTC 1 bước. Nghĩa là sau khi có QĐ của GĐTC thì KTT mới triển khai các nghiệp vụ chuyên môn được. Không biết nói thế này thì các bạn có hiểu được hết ý ko nhỉ?

Đề tài này đúng tủ của mình mong [you] cùng tranh luận /

Trích dẫn Gửi bởi haitvonline
    đọc những bài trả lời tôi thấy các bạn nhầm lẫn nhiều thứ quá. Thứ 1 KTT là KTT, còn GĐ tài chính thì khác hẳn hả bạn. Các bạn hãy phân biệt giữa kế toán và tài chính thì hiểu ngay được KTT và GĐ tài chính khác nhau thế nào. Thứ 2 hiện tại các DN việt nam đang lẫn lộn hoặc là cố tình gán gép cho KTT và GĐ tài chính là một. Nếu tách biệt ra thì KTT sẽ phải đi sau GĐTC 1 bước. Nghĩa là sau khi có QĐ của GĐTC thì KTT mới triển khai các nghiệp vụ chuyên môn được. Không biết nói thế này thì các bạn có hiểu được hết ý ko nhỉ?

Đề tài này đúng tủ của mình mong [you] cùng tranh luận /
    Hì hì tại nội công của em cái này thấp quá, nếu bác Hai nói là GĐ tài chính ra quyết định rồi mới tới KTT thực thi theo thì chưa hẳn đã đúng. KTT là ông làm ra cái BCTC cho bác nghiên cứu sự luân chuyển dòng tiền trong DN có hợp lý hay không và tìm ra các vòng quay của vốn, chỗ nào cần chú trọng đầu tư để mang lại hiệu quả cao, lợi nhuận nhiều,nhưng nếu KTT làm BCTC chưa chính xác hoặc thiếu thì bác có quyết định được đúng hay không? Và với việc GĐ tài chính quyết định để cho KTT triển khai nghiệp vụ thì lại trái với quy định về quyền hạn và chức năng của KTT, khi bác ra quyết định sai thì không thể bắt KTT nghe theo. KTT là người có quyền cao nhất trong bộ phận kế toán DN và không chịu tác động trực tiếp về nghiệp vụ cũng như các quyết định về sổ sách kế toán của cua GĐ tài chính.

Mời bác [you] thảo luận thêm !:cheers1: