Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Chủ đề: GIÁ VỐN?

Ðề: GIÁ VỐN?

Trích dẫn Gửi bởi thuyminhchau
    Công ty em chuyên kinh doanh về mặt hàng quà tặng , quà lưu niệm phát sinh theo hợp đồng. vậy theo anh (chị) em nên sử dụng phương pháp tính giá vốn nào cho phợp lý?
    Cũng có nhiều loại quà tặng, quà lưu niệm! bạn có thể nói rõ hơn về mặt hàng kinh doanh? phân loại chi tiết hơn tý!
    thân!

Mình nghĩa tốt nhất là bạn nên tính giá vốn theo hang nhập trước xuất trước sẽ chính xác hơn. Cách tính này thì cần theo dõi hàng tồn kho chi tiết, cẩn thận.

Trích dẫn Gửi bởi rk106
    Cũng có nhiều loại quà tặng, quà lưu niệm! bạn có thể nói rõ hơn về mặt hàng kinh doanh? phân loại chi tiết hơn tý!
    thân!
    Quà tặng , Quà lưu niệm bên em thường được sử dụng vào các sự kiện như: kỷ niệm ngày thành lập công ty, chạy chương trình khuyến mãi cho khách hàng, lễ ra mắt thương hiệu mới ....... và sản phẩm thì đa dạng ( bên em cung cấp theo yêu cầu của khách ) như: bút, sổ , ví, hộp đựng card, cặp sách, mũ , áo, huy hiệu, biểu trưng , đồ để bàn, cúp , huy chương ..... với các loại chất liệu như: thủy tinh, pha lê, gỗ mỹ nghệ, da, ....

Quà tặng , Quà lưu niệm bên em thường được sử dụng vào các sự kiện như: kỷ niệm ngày thành lập công ty, chạy chương trình khuyến mãi cho khách hàng, lễ ra mắt thương hiệu mới ....... và sản phẩm thì đa dạng ( bên em cung cấp theo yêu cầu của khách ) như: bút, sổ , ví, hộp đựng card, cặp sách, mũ , áo, huy hiệu, biểu trưng , đồ để bàn, cúp , huy chương ..... với các loại chất liệu như: thủy tinh, pha lê, gỗ mỹ nghệ, da, ....
    Dùng phương pháp bình quân gia quyền đi bạn.Mình có vài người bạn làm Kế toán bên lĩnh vực này.Tụi nó bảo tụi nó cũng dùng phương pháp bình quân cho giá vốn hàng hóa.

Công ty em chuyên kinh doanh về mặt hàng quà tặng , quà lưu niệm phát sinh theo hợp đồng. vậy theo anh (chị) em nên sử dụng phương pháp tính giá vốn nào cho phợp lý?
    Đối với DN kinh doanh nhiều mặt hàng thì nên dùng phương pháp bình quân liên hoàn.Phương pháp này dễ áp dụng hơn, dễ tính .
    Thân chào

Theo mình bạn nên áp dụng phương pháp bình quân gia quyền. Phương pháp này tính đơn giản mà vẫn hợp lý. Thân

Mình nghĩ dùng phương pháp bình quân tức thời đi bạn.

Nhân đây mình cũng xin hỏi 1 chút về giá vốn:
    Giả sử đầu tháng 7 ở mình còn tồn mặt hàng A như sau:
    Số lượng = 50kg
    Giá trị = 1.000.000đ
    Ngày 20/7 nhập 100kg, giá trị = 3.000.000đ
    Như vậy giá bình quân gia quyền trong tháng sẽ là: (3.000.000 + 1.000.000)/(50+100) = 26.666,67đ
    Ngày 10/7 xuất bán 45kg x 26.666,67 = 1.200.000 đ

Như vậy khi xem sổ chi tiết mặt hàng A đến ngày 10/7 sẽ là
    Số lượng = 5kg
    Giá trị = -200.000đ

KTT ở mình bảo là không được để số âm trên sổ chi tiết, còn mình thì nghĩ cứ tính đúng giá BQGQ là được. Vậy phải làm thế nào? Mong nhận được ý kiến đóng góp của mọi người

Số dư đến ngày 10/7 sẽ là 5kg x 26.666,67 = 133.333 đ chứ ko phải -200.000 đ đâu. Vì giá trị = Số lượng x đơn giá chứ ko phải như bạn tính đâu

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối