Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Ðề: thặng số thương mại

Trích dẫn Gửi bởi hoai_xinh
    co ai hiểu rõ về thuật ngữ này không , chỉ cho em với. Ý nghĩa của chỉ tiêu này như thế nào
    Bây giờ hình như chẳng còn ai sử dụng thuật ngữ thặng số thương mại này.
    Bạn tham khảo đoạn trích dưới đây.
    Thân !!!

Giá bán hàng hoá trong các doanh nghiệp thương mại là giá thoả thuận giữa người mua và người bán, được ghi trên hoá đơn hoặc hợp đồng. Nguyên tắc chung khi xây dựng giá bán trong các doanh nghiệp thương mại là phải bảo đảm bù đắp được giá vốn, bù đắp được chi phí bán hàng và có hình thành lợi nhuận cho doanh nghiệp. Từ nguyên tắc đó, giá bán hàng hoá trong các doanh nghiệp thương mại thường được xác định theo công thức sau: Giá bán = Giá mua thực tế + Thặng số thương mại Hoặc: Giá bán = Giá mua thực tế x (1 + % thặng số thương mại) Trong đó, thặng số thương mại dùng để bù đắp chi phí bán hàng và hình thành lợi nhuận cho doanh nghiệp, được tính theo tỷ lệ % trên giá mua thực tế của hàng đã bán.

Ðề: thặng số thương mại

Thanks Philosopher
    Công ty em là công ty sản xuất, em muốn xác định thặng số thương mại =tỷ lệ giá bán trên giá vốn =? để có kế hoạch đưa ra những chương trình khuyến mại sao cho phù hợp mà đảm bảo mình vẫn có lãi.