Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: Truy thu BHXH,BHYT,,

Truy thu BHXH,BHYT,,

Hi cả nhà cho mình hỏi với?
    Cty mình thành lập năm 2010 mà tới năm 2011 cty mình chính thức ký HD cho 3 lđ,
    mà mình chưa đăng ký tham gia BH cho NV. Tới năm 2012 mình đăng ký tham gia BHXH vào tháng 10/2012, bên BH bắt phải làm bảng truy thu cả năm 2011 đến T9/2012.Vậy cho mình hỏi khi mình đóng tiền truy thu rồi thì mình hạch toán như thế nào vậy? Và số tiền của năm 2011 mình chưa thu của NV thì tháng này mình truy thu của NV rùi nộp luôn hay sao? Các bạn cho minh ý kiến nhe.Thanks nhiều!!

huu!! ko ai cho mình ý kiến với sao?

Ðề: Truy thu BHXH,BHYT,,

Không nhất thiết phải truy thu đâu. đấy là do bạn làm theo thực tế là bắt đầu ký hợp đồng từ 2011 nên họ bắt truy thu. nếu bạn ghi là bắt đầu ký hợp đồng từ 01/10/2012 và la loại HĐ ko thời hạn hoặc dài hạn thì bạn chỉ phải nộp từ T10/2012 thui. CTy mình cũng thành lập từ 2010 ký HĐ LĐ chính thức với rất nhiều LĐ nhưng đợt t9/2012 mới bắt đầu đóng BH mà ko bị truy đóng đồng nào cả.

hi mọi người,
    mình cũng bị trường hợp này... nhưng theo bạn havy1502 nói thì do bạn đến 09/2012 bạn mới bắt đầu đi làm các thủ tục như: đăng ký lao động, làm thang bảng lương thì phải, vì trong đó có ghi rõ ngày ký hdlđ, . Còn như bên cty mình thì thành lập từ đầu năm 2012, đã đăng ký lao động , thang bảng lương có ghi rõ là ký hợp đồng ngày 01/01/2012 thì ko bít có phải đóng truy thu từ đầu năm đến giờ ko. mình đang vướng chỗ đó.

- Cuối năm 2008 công ty thành lập, chỉ có giám đốc, có tuyển nhân viên thử việc nhưng ko được.
    - 2009 có nhân viên và hoạt động kinh doanh ổn định.
    - 2010 đã đăng ký xong thang lương bảng lương lần đầu: 1 sếp + 4 nhân viên. Vừa đăng ký xong thì nhân viên đòi nghỉ việc. Kế toán dừng việc đăng ký BHXH. Sau nhiều thỏa thuận thì chỉ 01 n.viên nghỉ, 03 n.viên vẫn làm việc cho đến bây giờ.
    - Tháng 11/2012: cty đã đăng ký xong thang bảng lương với Sở LĐTBXH (1 sếp + 8 nhân viên).
    ------------------------------
    Làm thế nào để không bị BHXH truy thu tiền BHXH của sếp + 3 n.viên vẫn còn làm việc đến nay, họ đã được đăng ký thang bảng lương lần 01 vào năm 2010?

Mong nhận sự giúp đỡ từ mọi người. Cảm ơn nhiều nhiều!