Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 49

Ðề: Mức lương đóng BH?

tổng số BHXH,BHYT, KPCĐ,BHTN là 27% nhưng trong đó BHXH 20%,15% tính vào CP,5% tính vào lương; BHYT 3%,2% tính vào CP. 1% tính vào lương; KPCĐ 2% tính hết vào Cp; BHTN 2%, 1% tính vào CP,1% tính vào lương

Theo mình biết thì chỉ có Phụ cấp chức vụ + lương để tính BHHX thôi!!

Trích dẫn Gửi bởi nguyenthu307
    Vậy cho em hỏi thế tức là mình chỉ đóng trên mức lương cơ bản:
    Vd công ty ở kv1 thì đóng trên 800.000 đồng à?
    Thế lương của giám đốc và của tất cả nhân viên đều bằng nhau à? vì bên em không có phụ cấp?
    -----------------------------------------------------------------------------------------

bạn có thể giải thích cụ thể hơn cho mình vì mình chưa hiểu lắm:
    VD:BHXH 20%,15% tính vào CP,5% tính vào lương => nghĩa là sao?
    Bạn làm bên nhân sự chứ ko phải làm bên kế toán hay sao mà bạn lại hỏi vậy?BHXH,BHYT tính trên lương cơ bản; còn KPCĐ tính trên lương thực trả. Và làm sao mà công ty của bạn có chuyện kỳ quặc là toàn bộ nhân viên và giám đốc có cùng mức lương cơ bản vậy. Hành chính nhân sự phải coi dùm lại dụ đó nha. Mình thấy chẳng hợp lý tí nào cả.

Trích dẫn Gửi bởi lehuyenkt3
    Bạn làm bên nhân sự chứ ko phải làm bên kế toán hay sao mà bạn lại hỏi vậy?BHXH,BHYT tính trên lương cơ bản; còn KPCĐ tính trên lương thực trả. Và làm sao mà công ty của bạn có chuyện kỳ quặc là toàn bộ nhân viên và giám đốc có cùng mức lương cơ bản vậy. Hành chính nhân sự phải coi dùm lại dụ đó nha. Mình thấy chẳng hợp lý tí nào cả.
    Như bạn nói BHXH, BHYT tính trên lương cơ bản có lẽ là do bạn học lý thuyết
    trong trường các thầy cô dạy thế, khi ra trường một thời gian mình cũng ôm cái lý thuyết đó. Nhưng Luật BHXH nó ko bảo như thế đâu. Bạn tham khảo lại mà xem.

Trích dẫn Gửi bởi Thích Đủ Thứ
    Như bạn nói BHXH, BHYT tính trên lương cơ bản có lẽ là do bạn học lý thuyết
    trong trường các thầy cô dạy thế, khi ra trường một thời gian mình cũng ôm cái lý thuyết đó. Nhưng Luật BHXH nó ko bảo như thế đâu. Bạn tham khảo lại mà xem.
    trời cty mình tính như vậy mà, đã đi dối chiếu với bên BH mấy lần rồi có sao đâu. Phải có mưc lương cơ bản thấp để đóng BH ít đi. Bạn xem thử có cty nào mà chịu bỏ ra 1 cục tiền để đóng BH hàng tháng ko? Thưc tế một cty nói chung là lớn thì hàng tháng đóng tiền BHXH,YT,Thất nghiệp chưa quá 20tr đâu. Còn các khoản phụ cấp ghi trên bảng lương nhằm xác định tổng số lương thực tế phải trả cho NLĐ thôi. Ko cty nào dại gì mà chi ra 15%BHXH,2%BHYT,1%BHTN trên lương thực trả cho BH đâu bạn nhé.

Mức đóng BH hiện nay thấp nhất là 856.000 bao gồm lương và phụ cấp trách nhiệm (nếu có). Không bao gồm các khoản phụ cấp khác
    Hiện tại tổng mức đóng BH là 25%
    BHXH là 20%. BHYT là 3%, BHTN là 2%
    (Thông tư mới là BHYT tăng 6% và áp dụng từ 1/7/2009 nhưng hiện tại chưa thấy áp dụng)

Trích dẫn Gửi bởi lehuyenkt3
    trời cty mình tính như vậy mà, đã đi dối chiếu với bên BH mấy lần rồi có sao đâu. Phải có mưc lương cơ bản thấp để đóng BH ít đi. Bạn xem thử có cty nào mà chịu bỏ ra 1 cục tiền để đóng BH hàng tháng ko? Thưc tế một cty nói chung là lớn thì hàng tháng đóng tiền BHXH,YT,Thất nghiệp chưa quá 20tr đâu. Còn các khoản phụ cấp ghi trên bảng lương nhằm xác định tổng số lương thực tế phải trả cho NLĐ thôi. Ko cty nào dại gì mà chi ra 15%BHXH,2%BHYT,1%BHTN trên lương thực trả cho BH đâu bạn nhé.
    Bạn lehuyenkt3 ơi, Cty mình cũng nộp BH cho CBCNV là mức đóng thấp nhất của BH( lương tối thiểu 690.000), từ đầu năm 2009, BH bắt đóng theo mức đó. Đến tháng 8/09 Cty mình có mời bên thuế kiểm tra BH thì hỡi ôi...bị phạt 40tr đấy. Phải đóng BH theo lương ký trên HĐLĐ bạn ah. Lương CB là 2tr thì đóng mức 2tr chứ không phải lương 2tr mà đóng mức thấp nhất là 690.000 đâu.

Đóng BHXH, BHYT, BHTN là đóng trên lương cơ bản chứ. Ai lương cơ bản bao nhiêu đóng bấy nhiếu. Thùy theo bằng cấp, lâu năm hay chi chi đó thì Công ty hay Doanh Nghiệp sẽ trả với mức lương cơ bản khác nhau ( 1.0, 1.4 hay 1.7 ...).Cứ thế mà làm nha.

có rất nhiều ý kiến đưa ra.tuy nhiên mình thấy vẫn chưa ai đưa ra được TT, QĐ nào quy định về mức lương tối thiểu vùng áp dụng mới nhất hiện nay. mình xin được gửi file về NĐ 110 mới nhất qđ mức LTT.
    Trong đó có những điểm lưu ý như sau:
    - đối với cty, doanh nghiệp tư nhân: đóng tại địa bàn KVI (cụ thể HN) là: 800.000 đồng.Cùng với hệ số bạn xây dựng cho công ty sẽ là: 800.000 x HS = LCB--->đây là lương dùng để đóng BH.
    - trường hợp có các khoản phụ cấp: như xăng xe, đt, ăn cơm thông dụng nhất thì ko cộng vào LCB để đóng vào BH đâu nhé.
    Còn đối với PHỤ CẤP CHỨC VỤ thì sẽ cộng vào LCB để đóng BH.
    * Còn có 1 số ý kiến LCB đóng BH là 650.000 x HS để đóng BH thì đó là áp dụng với cty Nhà nước.
    * chú ý: trên Hợp đồng các bạn ghi: "hệ số (ở đây ghi hẳn hệ số bạn đóng cho NLĐ) nhân với mức lương tối thiểu do NN quy định "ghi thế là hợp lý nhất. còn nếu bạn ghi cả số tiền bạn trả cho NLĐ cũng được nhưng chú ý số tiền đó đã bao gồm BH chưa...

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối