Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Hưởng Chế độthai sản của BHXH

Anh chị cho em hỏi em sinh con lần đầu muốn được hưởng tiền chợ cấp BHXH vậy cần những thủ tục và giấy tờ gì để nộp lên BHXH và có cần công ty ký gì không ạ?
    Có anh chị nào biết và đã từng làm qua thì kể cho em biết với ạ hoặc gửi vào hòm thư cho em ạ. nguyenthihanghn@gmail.com em xin cảm ơn anh chị nhiều ạ.

Ðề: Hưởng Chế độthai sản của BHXH

Trích dẫn Gửi bởi ThanhhằngHN
    Anh chị cho em hỏi em sinh con lần đầu muốn được hưởng tiền chợ cấp BHXH vậy cần những thủ tục và giấy tờ gì để nộp lên BHXH và có cần công ty ký gì không ạ?
    Có anh chị nào biết và đã từng làm qua thì kể cho em biết với ạ hoặc gửi vào hòm thư cho em ạ. nguyenthihanghn@gmail.com em xin cảm ơn anh chị nhiều ạ.
    Bạn đang tham gia BHXH cà hỏi về chế độ cũng như thủ tục để dc hưởng đúng ko? Bạn chỉ cần nộp giấy chứng sinh của bé sau khi bạn xuất viện cho cty,các việc còn lại là của cty làm tất và khi nào đi làm bạn mới dc nhận tiền thai sản này.Khi đi làm lại bạn còn dc hưởng chế độ nghĩ dưỡng sức sau thai sản, nếu sinh mổ bạn nộp giấy chứng nhận phẫu thuật và tiền này 3 thág sau mới nhận dc.

Không cần nộp sổ BHXH nữa hả chị. chỉ cần giấy khia sinh và giấy ra viện là xong hả chị.

Trích dẫn Gửi bởi ThanhhằngHN
    Không cần nộp sổ BHXH nữa hả chị. chỉ cần giấy khia sinh và giấy ra viện là xong hả chị.
    Bạn không phải nộp sổ BH đâu, chỉ cần giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh của bé thôi bạn nhé!

Trích dẫn Gửi bởi unitraco
    Bạn không phải nộp sổ BH đâu, chỉ cần giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh của bé thôi bạn nhé!
    KO biết bên anh thế nào, chứ như em thuộc BHXH Đống Đa quản lý. Nếu không có sổ BHXH họ không làm chế độ thai sản cho đâu. Phải đợi cấp sổ mới làm :-((. Công ty em mấy người chưa được hưởng thai sản cũng chỉ vì chưa có sổ nè

Mình thuộc BHXH quận Cầu giấy mình có sổ đc 1 năm nay rồi bạn ạ.

---------- Post added at 08:56 AM ---------- Previous post was at 08:46 AM ----------

Cho mình hỏi thêm chút vì ở công ty có mỗi mình làm kế toán ko có ai cả thì mình nghỉ sinh em bé sau 4 tháng mình quay lại cty để làm giấy tờ lĩnh tiền thai sản àh? vì công ty mình có mỗi mìnhlà con gái vậy thì 4 tháng ở nhà sinh em bé mà ko có tiền BH, sau 4 tháng quay lại cty làm thủ tục giấy tờ lấy tiền BH, mình lại nghe nói sau 3 tháng họ mới chuyển tiền về đợn vị mình.Như vậy thì tháng 5 sinh bé + nghỉ 4 tháng nghỉ sinh e bé = là tháng 9 + 3 tháng chờ lấy tiền BH vậy thì đến tận cuối tháng 12 năm 2011 mình mới có tiền BHXH àh? Vậy thì chắc mẹ con mình đói mất. Như vậy thì chẳng cần đóng BHXH nữa cho mệt.

Nhận tiền 4thang lương cơ bản và 2 tháng lương của công ty,ngoài ra còn có các khoản tiền trợ cấp như là khám trước và sau khi sinh,nhớ mang giấy tờ đến nhận^^

Trích dẫn Gửi bởi trung87
    Nhận tiền 4thang lương cơ bản và 2 tháng lương của công ty,ngoài ra còn có các khoản tiền trợ cấp như là khám trước và sau khi sinh,nhớ mang giấy tờ đến nhận^^
    Công ty cũngtrả ho mình 2 tháng lương sao bạn, mình tưởng công ty ko trả tháng nào cũng ko cho 1 đòngnoà trong thờigian nghỉ sinh e bé. Bạn có quy định hay hướng dẫn nào ko?

Trời ah,bạn làm kế toán mà ko biết mấy cái này thì "chết",hehe,có trong luật lao động,có trong các topic của danketoan,bạn tự tìm nhé.