Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 15 của 15
    Ðề: xác định chi phí dở dang trong DN xây lắp

sao chẳng cso ai trả lời Em thế.huhu

vấn đề ở chỗ là cách tính giá vốn trong kỳ để kết chuyển N 632 C 154 ấy, nếu như kết chuyển như bạn thì ko còn chi phí dở dang cuối kỳ nữa

Làm cho 1 gùi, người ta chỉ gởi ý cho để sau này rút kinh nghiệm, làm gì có chuyện ổn hay không ở đây. Nếu sài phần mềm thì hầu như tất cả đầu được theo dõi trong hạng mục chi phí và giá thành. Lên đây là tháo gỡ và hổ trợ chứ làm sao thay bạn được hả trongkttv

minh cung moi ra trg va dang lam tai 1 cty xay dung, mjnh chua hinh dung dc cong viec ntn. bn co the jup mjnh chu manhdang42t

* Mình cũng đang làm công ty xây dựng. bên mình tính thế này, nếu có gì không ổn thì mong mọi người góp ý nhé!
    - Bên mình không theo dõi chi phí theo hạng mục, vì rất khó, nên phần này bên bộ phận dự án theo dõi và kêu vật tư.
    - Còn kế toán thì: Khi chi phí phát sinh thì hạch toán hết vào chi phí dỡ dang công trình đó, đến khi xuất hóa đơn theo hợp đồng thì bên mình cân đối chi phí để lợi nhuận khoảng 5-10%. khi nào kết thúc thì kết chuyển hết chi phí.
    -> Đây là cách làm của bên cty mình từ hồi giờ.
    Mình thấy làm như thế thì không ổn lắm?????
    * Mình nghĩ nên yêu cầu bộ phận dự án làm dự toán chi tiết từng loại vật tư cho từng hạng mục, khi thi công xong hạng mục nào(xuất hóa đơn) thì kế toán lên bảng vật tư rồi qua nhờ phòng dự án kiểm tra có hợp lý không(chỉnh sửa...) sau đó ra bảng quyết toán chi phí công trình, rồi kết chuyển chi phí theo doanh thu của hạng mục đó.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12