Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 16 của 16
    Ðề: kiểm toán độc lập - kiểm toán nội bộ

Trích dẫn Gửi bởi chichchoe37
    từ chuyên nghiệp hay không chuyên nghiệp và chủ thể KTNB ở đây e không đồng ý với ý kiến của a Tuấn nè.
    Ví dụ; Trong 1 doanh nghiệp có bộ phận KTNB gồm những người có đầy đủ chứng chỉ hành nghề do BTC cấp, chứng chỉ ACCA... Khi đó không thể coi những KTV đó là không chuyên nghiệp. Họ chỉ không làm cho các công ty kiểm toán mà làm kiểm toán cho nội bộ doanh nghiệp mà thôi. Phải không ạ????
    Tất nhiên khi KTNB mà có thêm chứng chỉ CPA thì càng tốt. Còn từ chuyên nghiệp hay Ko chuyên nghiệp ở đây nó liên quan đến công ty của bạn. Nếu là KTV nội bộ của DN thương mại chẳng hạn họ ko thể ký hợp đồng KT hay Ccấp DV cho các công ty khác vì ko có pháp nhân cái chuyên nghiệp là chỗ đó.
    Về chủ thể chíchchoè mới nói 1 chiều, nếu chiều ngược lại thì Khi ko có CPA thì ko thể làm chủ thể KT độc lập nhưng họ có thể làm KT nội bộ.

Trích dẫn Gửi bởi tuanav
    Sự khác nhau:

Về chủ thể KT:

- KTĐL: chủ thể là kiểm toán viên độc lập:
    + Trình độ chuyên môn chứng chỉ CPA
    + Đăng ký hành nghề KT
    + Có Đạo đức tốt
    + Độc lâp: về lợi ích ktế, độc lập vè huyết thống với HĐQT, BGĐ,KT trưởng DN cần KT

- KTNB: Chủ thể là KTV nội bộ
    + tốt nghiệp đại học và trình độ chuyên môn phù hợp lĩnh vực HDKD
    + Có Đạo đức tốt

Cơ bản là như thế bạn nhé
    Ơ, pác j ơi, KTNB chỉ cần thế thôi á, nhưng mà theo điều 12, quyết định 832 thì phải "tốt nghiệp đại học chuyên ngành kinh tế, tài chính, kế toán, hoặc quản trị kinh doanh; đã công tác thực tế trong lĩnh vực quản lý tài chính, kế toán từ 5 năm trở lên, trong đó có ít nhất là 3 năm làm việc tại doanh nghiệp nơi được giao nhiệm vụ kiểm toán viên. Đã qua huấn luyện về nghiệp vụ kiểm toán, kiếm toán nội bộ theo nội dung chương trình thống nhất của Bộ Tài chính và được cấp chứng chỉ." Kinh thế cơ mà. Your mistake or mine?

Làm thế nào để có chứng chỉ kiểm toán viên độc lập các anh nhỉ

vậy kiểm toán viên nội bộ có thể đc coi là kiểm toán viên độc lập của đơn vị ko?

theo em bít thì kiểm toán viên độc lập hành nghề theo yêu cầu kiểm toán của khách hàng do đơn vị thuê về để kiểm toán BCTC còn kiểm toán viên nội bộ thực hiện chức năng kiểm toán theo yêu cầu đợn vị fuc vụ yêu cầu quản lý nội bộ. mong anh chị giúp đỡ bổ sung cho em ah, em cám ơn nhìu ah

Trích dẫn Gửi bởi killerbyn
    vậy kiểm toán viên nội bộ có thể đc coi là kiểm toán viên độc lập của đơn vị ko?

theo em thì 2 loại hình kiểm toán này còn khác nhau về chức năng hoạt động nữa
    kiểm toán độc lập chủ yếu thực hiện chức năng kiểm toán BCTC còn kiểm toán nội bộ chức năng chủ yếu là kiểm toán tuân thủ
    còn nhìu điểm khác nhau của 2 loại hình kiểm toán này lắm về phạm vi về KTV về đặc trưng

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12