Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234
Kết quả 31 đến 35 của 35
    ðề: [lý thuyết kttc] các bác giúp em phân biệt !

Trích dẫn Gửi bởi huongly0710
    anh rất biết kích thích trí tò mò của người khác đó nhé. cố gắng suy nghĩ vậy. nhưng e muốn biết đáp án là có trường hợp đó hay k.
    mình cung cấp dịch vụ hả anh

Trích dẫn Gửi bởi pqhung091965
    @ huongly0710,bạn thấy sao nào ?
    em cứ thấy sao sao vì e thấy cách lý giải của a rất logic nhưng e lại không nghĩ chuẩn mực hướng dẫn hay lý giải về bản chất nghiệp vụ kinh tế phát sinh, mà e thiên về hướng chuẩn mực hướng dẫn cách xử lý các nghiệp vụ trong nội tại 1 doanh nghiệp.
    vì vậy, em vẫn cho rằng nguyên tắc phù hợp ở đây là để đảm bảo cho sự ghi nhận, phản ánh đúng kỳ của doanh thu và chi phí. nguyên tắc này để bổ sung cho nguyên tắc cơ sở dồn tích, nên mới có trường hợp chi phí phải trả và chi phí trả trước.
    anh cho em ý kiến với nhé.

hãy cứ từ từ, đừng nghĩ theo cách hiểu thông thường mà ta đã được học, hay theo cách mà bản dịch bằng tiếng việt đập vào mắt mình. chấp nhận cách lý giải này thật không dễ tí nào.
    tôi có 1 câu hỏi nữa để bạn có thể từ từ suy ngẫm điều tôi nói nhé :
    trong luật thuế tndn, có nói về sự khống chế tỷ lệ 10% các cp quảng cáo, tiếp tân, khánh tiết,... trên tổng chi phí , bạn có thấy điều này là phi lý không ?

Trích dẫn Gửi bởi madiaht
    1. hãy cho biết chiết khấu bán hàng và chiết khấu mua hàng giống hay khác nhau ? cho ví dụ minh họa ?
    2. hãy cho biết tại sao kế toán ghi nhận doanh thu phải ghi nhận giá vốn hàng bán. giải thích ?
    1.chiết khấu bán hàng: người bán chiết khấu cho người mua gồm:
    + chiết khấu thương mại ( do mua hàng với số lượng lớn)==> giảm doanh thu: n521/c511
    + chiết khấu thanh toán ( do thanh toán đúng thời hạn) ==> n635/c111, 112, 131
    chiết khấu mua hàng: người mua nhận dc chiết khấu
    + nếu nhận được chiết khấu thương mại từ người bán ==>n111,112,331/c156, 1331
    + chiết khấu thanh toán==> n111, 112, 331/c515
    2.ghi nhận doanh thu đồng thời ghi nhận giá vốn để đảm bảo ngtac phù hợp ( chi phí tạo ra doanh thu là gì)
    3. vẫn có trường hợp có doanh thu nhưng ko có giá vốn: vd: 1/1 bạn mua bản quyền 1 phần mềm a
    10/1 xuất hđ cho thuê phần mềm a này ==> giá vốn là chi phí mua bản quyền pm a
    nếu nhân viên trong dn cải tiến pm a thành phần mềm b, trả lương hàng tháng cho nhân viên đó ==> khi dn xuất hđ cho thuê phần mềm b này thì ko có chi phí giá vốn ==> vì vậy dn phải tìm cty xuất hđ chi phí gia công pm b này thì mới có chi phí giá vốn của pm b

@lan trịnh : giá vốn của phần dt cho thuê pm b này chính là giá mua pm a + cp cải tiến pm a (tiền lương nhân viên cải tiến)
    giống như trong dn sx thôi : đầu vào mua gỗ nhưng đầu ra bán bàn ghế gỗ vậy.

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234