Bạn nghe nói rất nhiều về tác dụng tuyệt vời của rượu vang và muốn được hỏi hỏi thêm về chúng? Trong những dịp này, uống rượu vang hẳn là điều chúng ta không thể không nhắc tới, thế nhưng bạn đã thực sự biết cách thưởng thức chúng hay chưa? Đối với những ai lần đầu tiếp xúc với rượu, sẽ có nhiều điều bạn phải chú ý lắm đấy. Hãy đọc ngay bài viết này để biết thêm thông tin về rượu vang nhé.

>>> Xem thêm : rượu vang bulgaria - 10 điều chú ý về rượu vang ai cũng nên biết

Trừ chủ shop rượu cũng như những người sành sỏi, chuyên tìm hiểu thì mới có thể biết được nhiều loại rượu vang. Có lẽ chính vì thế mà không ít người không chuyên mang tâm lý chỉ order những loại rượu mà mình đã biết. Tuy nhiên, nếu như muốn tăng hiểu biết về rượu của mình thì một điều không thể thiếu đó là order thêm cả những dòng mình không biết. Bạn có thể nhờ bồi bàn hay chủ shop giới thiệu cho mình, như vậy sẽ giúp tìm được những chai vang ngon. Học hỏi thêm không bao giờ là thừa, lúc nào đó khi nói chuyện với người hiểu rượu bạn sẽ thấy điều này mang lại nhiều lợi ích lắm đấy.
Một trong những dấu hiệu thường được dùng để nhận biết rượu vang đã mở lâu hay chưa chính là màu sắc của nó. Nếu như cầm một ly rượu và thấy chúng chuyển sang sắc hơi nâu (giống như những trái táo để trong không khí) thì tức là ly rượu đã cụ. Tuy nhiên, cũng cần chú ý về dòng rượu mà mình gọi là gì bởi hiện nay có nhiều chai vang mang sắc đỏ nâu đặc trưng. Hãy kết hợp thêm việc ngửi để cảm nhận xem có mùi mốc hay không nhé.

Có rất nhiều người đặt ra câu hỏi rằng nếu như không muốn lấy rượu ngọt thì có sao hay không. Thông thường, rượu vang được chia thành loại dùng trong lúc ăn và dùng khi tráng miệng. Sự khác biệt ở đây đó là những rượu dùng trong bữa ăn sẽ dựa vào món order để chọn độ ngọt, chát. Còn với dòng rượu tráng miệng thì sẽ có nhiều vị trái cây. Sẽ không có chuyện bồi bàn đưa rượu cho bạn trước khi bữa ăn bắt đầu thế nên đừng để tâm nhiều tới phương diện này nhé.

Champagne có phải chọn lựa duy nhất nếu nói về vang sủi hay không, câu trả lời là không. Bởi vì thực sự champagne ngon nhưng có giá cao hơn một chút so với các loại khác. Nếu như bạn vẫn uống vang sủi và tìm loại phù hợp về chi tiêu thì hãy cân nhắc tới một vài cái tên như Prosecco của Ý hay Franciacorta của Pháp. Chất lượng của chúng thực sự không hề thua kém champagne đâu.

Bạn biết không, khi tham gia vào một buổi tiệc rượu, dù có mê hay không nhưng nếu chúng ta biết chút kiến thức về rượu vang cũng là một lợi thế rất quan trọng. Rượu vang mang tới nhiều cảm xúc, trải nghiệm mới lạ nên ngày càng được nhiều người yêu thích, sử dụng.

>>> Xem thêm : đại lý rượu vang chile - thưởng thức rượu vang có thực sự dễ?