Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

vấn đề cần hiểu,mong tl e:D

em năm nay đang học kế toán tài chính,em không làm sao nhớ được hết bảng hệ thống tkkt@@ví dụ như trong mục các khoản đầu tư ngắn hạn bao gồm 3 mục là đầu tư chứng khoán ngắn hạn(121) , đầu tư ngắn hạn khác(128-) , dự phòng giảm giá đầu tư ngắn hạn(129).theo như cách e hiểu thì 12... là đại diện cho mục đầu tư ngắn hạn,nhưng tại sao lại là 121,128 và 129 mà không xếp là 121,122 và 123?thế từ 122->127 là cái j ak@@mong nhận câu tl để e có thể học tốt hơn:d

ðề: vấn đề cần hiểu,mong tl e:d

làm bái tập riết thì sẽ tự động thuộc thôi. đâu cần học làm gì cho mệt,

học, học nữa, học mãi......... rớt học lại.

Trích dẫn Gửi bởi dang.zino_92
    em năm nay đang học kế toán tài chính,em không làm sao nhớ được hết bảng hệ thống tkkt@@ví dụ như trong mục các khoản đầu tư ngắn hạn bao gồm 3 mục là đầu tư chứng khoán ngắn hạn(121) , đầu tư ngắn hạn khác(128-) , dự phòng giảm giá đầu tư ngắn hạn(129).theo như cách e hiểu thì 12... là đại diện cho mục đầu tư ngắn hạn,nhưng tại sao lại là 121,128 và 129 mà không xếp là 121,122 và 123?thế từ 122->127 là cái j ak@@mong nhận câu tl để e có thể học tốt hơn:d
    người ta đặt sao thì học vậy đi. nhưng bạn cũng có thể hiểu theo hướng này : hiện tại (tức là lúc lập hệ thống tk kế toán) trong nền kinh tế nước ta về đầu tư ngắn hạn chỉ mới phát sinh (hay chỉ mới biết) có đầu tư chứng khoán ngắn hạn, và các khoản đầu tư còn lại phát sinh không nhiều nên người ta mới đặt như thế. còn 122, 123, ... không đặt là do họ dự trù những tk này cho các loại đầu tư ngắn hạn trong tương lai nếu có ps (trong trường hợp nền kinh tế phát triển hơn nữa).
    còn để nhớ được tên tk thì khi bạn làm bài tập, bạn cần tập thói quen ghi tên tk khi định khoản như thế này thì chắc chắn là nhớ được :
    nợ tk 156 (1561) - giá mua hàng hóa
    nợ tk 133 (1331) - thuế gtgt đầu vào
    có tk 331 - phải trả khách hàng
    hoặc : có tk 111 (1111) - tiền mặt vnd

nếu như lời a nói thì tại sao ko xếp luôn là 122,123 và dùng 124 đến 129 để dự phòng,ở đây có phải là cái nào quan trọng hơn đứng trước ko ak?

Trích dẫn Gửi bởi dang.zino_92
    nếu như lời a nói thì tại sao ko xếp luôn là 122,123 và dùng 124 đến 129 để dự phòng,ở đây có phải là cái nào quan trọng hơn đứng trước ko ak?
    làm 1 cái công văn gửi bộ tài chính hỏi đi anh yêu,

không cần phải học, chỉ cần làm bài tập. lười làm bài tập học đuối lắm mới thuộc nổi.

có một số tk đặt biệt dùng để điều chỉnh nên bạn cũng đừng quan tâm nó hơi ngược lại nhưng vẫn nằm trong những nhóm khác, ví dụ tài khoản khấu hao ps tăng lại ghi bên có, fs giảm ghi bên nợ nhưng nằm trong nhóm 1,2 "tài sản" mà ts tăng thì ghi bên nợ, giảm ghi bên có vậy đó bạn. để rảnh mình liệt kê hết cho bạn một số tài khoản điều chỉnh, nó theo quy luật hết bạn ah

hnay e hỏi cô giáo thì cô giáo bảo là các đuôi đầu 8 là cac nguồn khác còn đầu 9 biểu hiện cho các khoản dự phòng,các tài khoản ở giữa là đề phòng còn các khoản chưa rõ:d