Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Trợ cấp thôi việc được tính theo luật thế nào?

mình chưa rõ về vấn đề trợ cấp thôi việc có bạn nào có thể giải thích cho mình được không.mình làm việc đã được 2 năm nhưng xin nghĩ vậy ngoài tiền lương tháng đó mình có nhận được tiền trợ cấp thôi việc không

ðề: trợ cấp thôi việc

Trích dẫn Gửi bởi tina0108
    mình chưa rõ về vấn đề trợ cấp thôi việc có bạn nào có thể giải thích cho mình được không.mình làm việc đã được 2 năm nhưng xin nghĩ vậy ngoài tiền lương tháng đó mình có nhận được tiền trợ cấp thôi việc không
    bạn vẫn nằm trong diện đc trợ cấp thôi việc với
    1/2 tháng lương / mỗi năm công tác x hệ số lương theo quy chế từng công ty

theo qui định của luật lao động thì người lao động có thời gian làm việc liên tục tại đơn vị từ 12 tháng trở lên thì khi nghỉ việc được đơn vị sử dụng lao động trả trợ cấp thôi việc: mỗi năm làm việc là 0.5 tháng lương căn bản.

Trích dẫn Gửi bởi letuan28
    theo qui định của luật lao động thì người lao động có thời gian làm việc liên tục tại đơn vị từ 12 tháng trở lên thì khi nghỉ việc được đơn vị sử dụng lao động trả trợ cấp thôi việc: mỗi năm làm việc là 0.5 tháng lương căn bản.
    cái dòng màu đỏ không chính xác lắm, phải là lương tính trợ cấp mới đúng.

Trích dẫn Gửi bởi lysucha
    cái dòng màu đỏ không chính xác lắm, phải là lương tính trợ cấp mới đúng.
    chỉ trả lương căn bản thôi không cộng phụ cấp. lương căn bản ở đây đưiợc hiểu là mức lương chính, ngoài mức lương chính người lao động được hưởng phụ cấp như : tiền xăng xe, tiền cơm trưa, tiền hỗ trợ trượt giá... ví dụ lương thực lãnh của bạn là 3 tr ( có cộng phụ cấp ) trong khi lương chính của bạn chỉ là 2 tr thì khi trả trợ cấp thôi việc căn cứ vào lương chính, thì lấy mức lương 2 tr chia đôi là 1 tr, lấy 1 tr nhân với số năm bạn đã làm việc.