Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

chi phí nhân công thời vụ

nếu ngay từ đầu chi phí nhân công thời vụ chưa được lập, đến khi công trình hoàn thành 2/3 rồi mới lập, có muộn không, chỉ còn khoảng 1 tháng nữa là công trình hoàn thành,,bây giờ nếu mình muốn lập chi phí nhân công thời vụ thì lập như thế nào. Thực ra cũng chỉ thuê 1 vài kỹ sư và công nhân để làm trong 1 số ngày chứ ko làm thường xuyên và lâu dài

Ðề: chi phí nhân công thời vụ

-Bạn có thể lập hợp đồng bất kỳ lúc nào bạn cần và phải trước thời gian thanh kiểm tra thuế hoặc quyết toán thuế BCTC cuối năm => để bổ sung chi phí đều được
    Căn cứ là chi phí hợp lý: hợp đồng lao động + bảng lương + bảng chấm công… Có ký tá đầy đủ
    -Ví dụ công trình bắt đầu từ ngày 1/1/2013 kết thúc vào 30/06/2013 trong thời gian thi công này bạn ko kịp làm hợp đồng, bảng lương, chấm công mà những cái này bạn chỉ đang theo dõi nội bộ, để là chi phí hợp lý kế toán và thuế tại ngày 1/7/2013 bạn làm : hợp đồng ( lấy ngày 1/1/2013), bảng lương, chấm công ( theo các tháng phát sinh) => rồi nhờ họ ký tá đầy đủ vẫn chẳng sao cả miễn giữa doanh nghiệp và người lao động có sự thỏa thuận và đi đến điểm chung là hợp tác với nhau để đi đến kết quả cuối cùng ai mà biết bạn ký hồi nào làm lúc nào tôi kiểm tra bạn = giấy trắng mực đen ký tá xác nhận đầy đủ là chi phí hợp lý => ko có sự kiện tựng giữa các bên là OK

tiện đây a cho e hỏi luôn nhé.nếu ct phát sinh từ tháng 1 mà đến tháng 6 gần xong ct e mới làm bảng lương thì cuối quý I k đưa chi phí nhân công vào kịp để tính thuế TNDN thì có cách nào bổ sung dc k a?

em theo dõi xem thế nào