Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Chất lượng đào tạo kế toán có đi xuống

Dạo quanh diễn đàn, đi vào "Góc học tập của sinh viên", các bài chia sẻ tâm sự của DKT mọi người dễ dàng nhận ra mối quan tâm của các bạn đang ngấp nghé bước chân vào nghề kế toán. "Cần chuẩn bị gì? cần học thêm gì để kiếm được việc làm, để thành công trong nghề kế toán..."

Bản thân TranTuan cũng phỏng vấn gần 20 ứng viên chi vị trí kế toán viên tại công ty mình, trình độ đại học, cao đẳng... nhưng cũng khó chọn ra một ứng viên phù hợp. Những kiến thức gần như thật cơ bản, nhưng khi được hỏi thì..."Cái này em học ở đại cương, lâu quá nên...quên"

1. Có mấy phương pháp tính giá xuất kho, bình quân gia quyền theo tháng khác theo năm chỗ nào?
    2. Có mấy PP tính khấu hao TSCĐ, khấu hao theo PP số dư giảm dần là thế nào...
    3. Kê khai thường xuyên khác kiểm kê định kỳ như thế nào
    4. Nguyên tắc "nhất quán" trong kế toán là gì?

Những câu hỏi tưởng chừng như quá đơn giản, 100% lý thuyết ấy lại loại 90% ứng viên tham dự cuộc phỏng vấn.

"Thế em biết gì?" - Em có học khóa báo cáo thuế , em có học khóa đào tạo kế toán thực hành tại ABC, em biết dùng phần mềm MISA FAST ... qua khóa đào tạo....

Thật là nghịch lý khi cái chứng chỉ tham dự khóa học ngắn hạn vài tháng của 1 trung tâm nào đó lại đươc các ứng viên xem là giá trị hơn cái kiến thức cốt lõi mà mình được đào tạo trong suốt những năm học của mình. Phải chăng chất lượng đào tạo đang đi xuống hay các bạn SV kế toán đang thiếu một định hưởng đúng đắn cho nghề nghiệp của mình

Nếu được phép đưa ra một lời khuyên cho các bạn SV kế toán, TranTuan mong các bạn sẽ bỏ thời gian để đọc các chuẩn mực kế toán VN và nắm thật vững các kiến thức cơ bản. Kế đó là sự đầu tư nghiên cứu về "Hệ thống thông tin kế toán" - Đừng tốn tiền và thời gian ở các trung tâm đào tạo ABC về thực hành kế toán vì điều đó hoàn toàn không là tiêu chí nhà tuyển dụng đặt ra cho các bạn mới ra trường.

Chúc các bạn trung thu vui vẻ.

TranTuan

Ðề: Chất lượng đào tạo kế toán có đi xuống

Em thấy anh nói rất đúng xu thế hiện nay của tuổi trẻ kế toán chúng em ngày hôm nay ạ.
    Trong thời gian học ở trường ,em thấy giáo viên cũng nói về các chuẩn mực kế toán ,các nghị định thông tư văn bản hướng dẫn về thuế ,về tài sản...nhưng phải nói là gần như không có ai đọc cả.Em cũng đọc kỹ qua các chuẩn mực kế toán và thấy nói chung chung chưa có hướng dẫn cụ thể
    Nhân tiện ,anh cho biết những người kế toán trong tương lai như chúng em nên đọc những loại văn bản thông tư nào?
    Vấn đề nữa là ,các chứng chỉ kế toán ở ngoài em thấy cũng có ích cho mình chứ.Khi được biết qua ,mình cũng đỡ bỡ ngỡ hơn khi vào làm thực tế ,mặc dù chỉ là những chứng chỉ trong 1 thời gian ngắn ngủi.
    Cảm ơn anh đã có những chỉ dẫn giúp chúng em nhìn lại những điều anh nói.
    Thanks!