Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

Ngân Hàng thu phí trong tiền hàng thì hạch toán thế nào ??

cả nhà ơi cho em hỏi với !
    công ty em đợt vừa rồi xuất hoá đơn cho khách chị giá hoá đơn là 980,000đ. nhưng khi khách hàng chuyển khoản trả mình thì họ lại bắt mình chịu phí trong. nên em không nhận được đủ như doanh thu của mình đã xuất trên hoá đơn. thế giờ mọi người cho em hỏi em phải hạch toán như thế nào với cái hoá đơn này ??? mọi người giúp em với nhé :cry7:

ðề: ngân hàng thu phí trong tiền hàng thì hạch toán thế nào ??

Trích dẫn Gửi bởi dantam
    cả nhà ơi cho em hỏi với !
    công ty em đợt vừa rồi xuất hoá đơn cho khách chị giá hoá đơn là 980,000đ. nhưng khi khách hàng chuyển khoản trả mình thì họ lại bắt mình chịu phí trong. nên em không nhận được đủ như doanh thu của mình đã xuất trên hoá đơn. thế giờ mọi người cho em hỏi em phải hạch toán như thế nào với cái hoá đơn này ??? mọi người giúp em với nhé :cry7:
    vẫn hạch toán kh trả đủ 980.000
    phần phí nh cho vào 635,

Trích dẫn Gửi bởi love you
    vẫn hạch toán kh trả đủ 980.000
    phần phí nh cho vào 635,
    ơ nhưng ngân hàng khác thu tiền của mình mà ( cái ngân hàng mà chuyển tiền cho khách hàng của mình ý ), có pải ngân hàng của mình đâu,. mà em tưởng tài khoản 635 chỉ phản ánh những khoản chi phí hoạt động tài chính bao gồm các khoản chi phí hoặc các khoản lỗ liên quan đến các hoạt động đầu tư tài chính, chi phí cho vay và đi vay vốn, chi phí góp vốn liên doanh, liên kết, lỗ chuyển nhượng chứng khoán ngắn hạn, chi phí giao dịch bán chứng khoán. . .; dự phòng giảm giá đầu tư chứng khoán, khoản lỗ phát sinh khi bán ngoại tệ, lỗ tỷ giá hối đoái. . :k5197769:

Trích dẫn Gửi bởi dantam
    ơ nhưng ngân hàng khác thu tiền của mình mà ( cái ngân hàng mà chuyển tiền cho khách hàng của mình ý ), có pải ngân hàng của mình đâu,. mà em tưởng tài khoản 635 chỉ phản ánh những khoản chi phí hoạt động tài chính bao gồm các khoản chi phí hoặc các khoản lỗ liên quan đến các hoạt động đầu tư tài chính, chi phí cho vay và đi vay vốn, chi phí góp vốn liên doanh, liên kết, lỗ chuyển nhượng chứng khoán ngắn hạn, chi phí giao dịch bán chứng khoán. . .; dự phòng giảm giá đầu tư chứng khoán, khoản lỗ phát sinh khi bán ngoại tệ, lỗ tỷ giá hối đoái. . :k5197769:
    lộn, xài 642,

Trích dẫn Gửi bởi love you
    lộn, xài 642,
    như thế nó lại không khớp với số của ngân hàng. vì thực chất ngân hàng mình chỉ nhận đc 963.500. còn cái phí ấy là ngân hàng khác họ lấy của mình mà :cry7:

đây là chi phí bán hàng hoặc cp qldn 642. chứ ko phải là cp tài chính đâu

bạn ghi thế này:
    nợ tk 112/có tk131 : 980.000
    sau đó ghi phí: nợ tk 641/có tk 112: 16.500 vnd

làm cái phiếu ghi chú phần bù trừ lại cho khớp, thế là ngon. khớp cả ngân hàng, cả công nợ

bạn hạch toán thế này nè:
    n112 980000-phí nh
    n641 phí nh
    có 131 980000
    nếu có thể bổ sung thêm chứng từ thể hiện khoản tiền phí bị trừ là hợp lý nhất (báo có của nh bạn có thể hiện phí hoặc chứng từ chuyển tiền của kh thế hiện tổng số tiền chuyển)

mình thấy hoạch toán như bạn thechung là hợp lý,mình bổ sung thêm là chi tiết theo ngân hàng.
    nơ112/có 131 (chi tiết ngân hàng)
    nợ 642/có 112(chi tiết ngân hàng)

Trích dẫn Gửi bởi thechung
    bạn ghi thế này:
    nợ tk 112/có tk131 : 980.000
    sau đó ghi phí: nợ tk 641/có tk 112: 16.500 vnd

làm cái phiếu ghi chú phần bù trừ lại cho khớp, thế là ngon. khớp cả ngân hàng, cả công nợ
    chưa ổn.

trước tiên xem lại hợp đồng có điều khoản là mình chịu phí ngân hàng kia không.
    nếu hợp đồng mình là người chịu phí thì xem tiếp chứng từ ngân hàng và sao kê ngân hàng của mình có thể hiện cái khoản phí đó không.
    nếu có thể hiện thì làm theo cách của thechung, sao kê của ngân hàng không có thì hạch toán như vậy không sai nhưng không chuẩn.
    trường hợp sao kê ngân hàng không thể hiện thì hạch toán như sau:
    nợ 112/có 131 ; tổng số tiền nổi trên sao kê (không bao gồm tiền phí)
    nợ 642, 635/có 131 : số tiền phí đó. (chứng từ hạch toán là cái chứng từ thu của ngân hàng của bên mua)

khi đó: ngân hàng khớp, công nợ khớp luôn, số phát sinh cũng khớp luôn và số tiền dù nhỏ hay lớn cũng thể hiện đúng bản chất của nó.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối