Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

giảm giá hàng bán, chiết khấu thương mại và chiết khấu thanh toán

a c ơi cho e hỏi chút ạ, e mới bắt đầu học về lí thuyết hạch toán kế toán, trong một số bài tập có phần định khoản về chiết khấu thương mại, chiết khấu thanh toán và giảm giá hàng bán trong cả hai trường hợp khi dn la người bán hoặc người mua. nhưng e không rõ là
    + thứ nhất, khi dn là người mua thì những khoản trên được ghi vào những tk nào, và khi dn là người mua thì ghi vào tk nào
    +thứ hai, trong một số trường hợp những khoản trên được tính trên giá chưa thuế, vậy khi định khoản thì có được giảm trừ khoản thuế phải nộp không
    em xin cảm ơn a c ạ!

ðề: giảm giá hàng bán, chiết khấu thương mại và chiết khấu thanh toán

_đối với chiết khẩu thanh toán :+,nếu dn được hưởng :nợ tk111,112,331(giảm trừ vao công nợ phải thu)
    có tk 515
    +,nếu dn chi ra cho khách hàng :nợ tk 635
    có tk 111,112,131(giảm trừ vào công nợ phải thu )
    _đối với cktm,gghb(dn là người bán):nợ tk 521,tk532
    nợ tk 3331
    có tk 111,112,131

chiết khấu thương mại là 1%, nếu mình được hưởng thì dk vô tk 515, tức là mình lời, còn nếu mình cho ng` ta hưởng thì dk vô tk 635, có nghĩa là mình bị lỗ, e nghĩ cái này k phức tạp lắm :d

[quote="curlybaby"]chiết khấu thương mại là 1%, nếu mình được hưởng thì dk vô tk 515, tức là mình lời, còn nếu mình cho ng` ta hưởng thì dk vô tk 635, có nghĩa là mình bị lỗ, e nghĩ cái này k phức tạp lắm :think:[/color]