Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Vào sổ quỹ tiền mặt

công ty em là công ty du lịch.chuyên nhận chở hành khách và các tour du lịch,bán vé máy bay....
    công ty thuê 1 chị kế toán thuế riêng bên ngoài và em là kế toán nội bộ vừa được tuyển vào tháng 4 vừa rùi. năm nay cty mới bắt đầu sử dụng pm misa và em phải vào toàn bộ số liệu từ đầu năm. số liệu thì linh tinh mỗi nơi 1 tí. nhưng em đang thắc mắc khi vào sổ quỹ tiền mặt. chị kt thuế bảo em là ko sử dụng được sổ dư cuối kỳ của chị được vi so do ko thuc te, bjo em bắt đầu vào sổ quỹ với số dư đàu kỳ = 0. khi tt cho các đơn vị em thì toan pgđ đưa tiền trực tiếp cho thủ quỹ đi trả, em chẳng được thông báo số tièn đó gi hết, khi thủ quỹ về dưa cho em giấy nộp tiền thì em vào quỹ tiền mặt.nhưng nt sẽ bị âm quỹ tm, em chang biết phải làm tn
    mong anh chị giúp em

ðề: vào sổ quỹ tiền mặt

nếu bạn là kế toán nội bộ thì lấy sổ sách nội bộ của năm 2012, lấy số dư cuối kỳ của năm trước để làm số dư đầu kỳ năm nay, bạn k được lấy số dư của kế toán riêng là đúng rồi, vì số đó chỉ đúng trên sổ sách kế toán thôi.

bạn cũng có thể đi hỏi thủ quỹ mà, bởi vì thủ quỹ là người biết rõ nhất về điều này, họ chắc chắn sẽ có cuốn sổ thu, chi, tồn tiền mặt. quan trọng là cách bạn hỏi thế nào để họ đưa ra thôi :tuyetvoi:

trời ơi bạn biết không.
    những năm trước họ làm kt nội bộ chỉ trên ý hiểu của người ta thôi,
    nghìa là làm thủ công và người làm là pho giám đốc.
    thủ quỹ thì hỏi đến cái gì cũng không biết
    mình vào phải ôm 1 mớ lôn xộn đó và bắt đầu mày mò

ôi thế thì không còn cách nào khác là bạn phải bắt đầu lại từ đầu thôi :d