Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Quỹ tiền mặt âm.

chào các anh chị. công ty em đang làm thủ tục giải thể công ty, và khi giải thể thì công ty phải thanh toán hết các khoản nợ. nhưng quỹ tiền mặt của công ty em hiện nay ko đủ để trả nợ ( thực tế là trả hết rồi), nếu hạch toán thì quỹ tiến mặt bị âm. vậy em phải làm sao ạ? số tiền bị âm thì hạch toán vào tài khoản nào cho hợp lý ạ?

ðề: quỹ tiền mặt âm.

có anh chị nào biết trả lời giúp em với ạ. em đang cần gấp. huhu

Trích dẫn Gửi bởi ca_vang
    có anh chị nào biết trả lời giúp em với ạ. em đang cần gấp. huhu
    ưu tiên thanh toán những khoản nợ trước bạn nhé, nếu là công ty cổ phần thì huy động thêm tiền của cổ đông để thanh toán bạn nhé !

---------- post added at 04:33 ---------- previous post was at 04:18 ----------

Trích dẫn Gửi bởi tl-hoangyen
    ưu tiên thanh toán những khoản nợ trước bạn nhé, nếu là công ty cổ phần thì huy động thêm tiền của cổ đông để thanh toán bạn nhé !
    bạn có thể tham khảo: http://www.**************/forum/thao...toan-no-khi-1-don-vi-giai-pha-san.137921.html

tiền mặt không đủ trả nợ thì phải bán thanh lý các tài sản của cty đi để trả nợ, thứ tự ưu tiên trả nợ bạn xem trong luật doanh nghiệp

Trích dẫn Gửi bởi phongvan
    tiền mặt không đủ trả nợ thì phải bán thanh lý các tài sản của cty đi để trả nợ, thứ tự ưu tiên trả nợ bạn xem trong luật doanh nghiệp
    công ty em bán thah lý hết các tài sản rồi nhưng vẫn ko đủ trả nợ. có thể lấy vốn chủ sở hữu để trả nợ ko ạk? cty em là một thành viên.

vốn chủ sở hữu thì chính là tiền và tài sản của công ty. công ty tnhh thì sau khi bán thanh lý hết ts rồi mà vẫn ko đủ tiền trả nợ thì các chủ nợ sẽ không đòi đc nợ nữa( trừ khi thuê xã hội đen đòi). bạn xem luật dn nhé.

Trích dẫn Gửi bởi phongvan
    vốn chủ sở hữu thì chính là tiền và tài sản của công ty. công ty tnhh thì sau khi bán thanh lý hết ts rồi mà vẫn ko đủ tiền trả nợ thì các chủ nợ sẽ không đòi đc nợ nữa( trừ khi thuê xã hội đen đòi). bạn xem luật dn nhé.
    vậy khi giải thể thì trên báo cáo tài chính cty mình vẫn để dư có tài khoản 311 thì có sao ko ạ?

không sao cả bạn ạ, đấy là nghĩa vụ nợ của công ty phải thanh toán tại thời điểm giải thể. cty ko thanh toán đc nghĩa là rơi vào tình trạng bị phá sản.