Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Giấy tờ cần thiết

chào cả nhà!
    mình là 1 nhân viên mới vào làm tại 1 công ty cũng mới vào hoạt động từ tháng 6/2011.
    công ty mình nhỏ chỉ có 1 mình mình là quản lý luôn cả phần nhân sự và kế toán.
    có vài điều mình không biết là có cần thiết không?
    1. các nhân viên trong công ty mình không hề có ký kết hợp đồng vs công ty vậy có cần thiết phải có không?.
    2. vốn điều lệ của công ty là 6 tỷ nhưng trong tài khoản công ty ko hề có 1 đồng nào cả. khi cần thanh toán bằng chuyển khoản thì mới nộp tiền và chuyển luôn. như vậy thì có sao ko nhỉ?
    3. mình muốn hỏi 1 điều có vẻ hơi lệnh đề nhưng ,mong bạn nào biết có thể trả lời cho mình vs nhé. thế này: ông sếp định cho em gái mình là kế toán trưởng nhưng mà mới sinh năm 92 thui. ko có học nghành kế toán đang đi học lấy chứng chỉ thui. vậy thì liệu kế toán phần kế toán trưởng của mọi giấy tờ có sao ko?
    điều nàu mình thấy khó hiểu quá!
    mọi người giúp đỡ.

thanks all :nuhon::nuhon::nuhon:

ðề: giấy tờ cần thiết

1/ bạn phải làm hợp đồng lao động thì phi phí lương mới hợp lệ bạn ah.
    2/ xem thời hạn góp vốn có hết chưa mà sao không có đồng vốn nào góp vào hết vậy. mỗi lần nộp tiền vào tài khoản để chuyển khoản là tiền ở đâu ra vậy bạn. nếu tiền đó của các thành viên góp vốn thì ghi tăng vốn. còn nếu vay mượn thì ghi nợ cá nhân.
    3/ bạn tham khảo luật kế toán để xem tiêu chuẩn của kế toán trưởng là như thế nào.
    kế toán trưởng phải có chứng chỉ kế toán trưởng và đã có kinh nghiệm làm kế toán mấy năm đó.

ðề: giấy tờ cần thiết

hợp đồng lđ phải có là tất nhiên,
    vốn không nhất thiết là phải có tiền gởi ở nh, có thể là tài sản, tiền mặt, các khoản nợ phải thu, thực tế có thể kg đủ tiền nhưng trên sổ kt hạch toán đủ là được,
    chưa có bằng ktt thì kg được phép bổ nhiệm ktt, người chưa có bằng kt thì kg được phân công các công việc của kt,

mình nhớ không nhầm thì luâtk quy định,
    bố mẹ anh chị em trong gia đình không được làm những chúc vụ quan trọng của công ty , như kế toán và thủ quỹ mà