Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

NỘP PHẠT DO VI PHẠM HỢP ĐỒNG

cty em bị phạt do vi phạm hợp đồng, đối tác trừ trực tiếp vào khoản tiền thanh toán cho bên em qua ngân hàng. nhưng nội dung thanh toán lại không ghi rõ là đã trừ vi phạm hợp đồng. giờ khoản tiền công nợ bên đối tác em phải hạch toán thế nào? và phải làm gì với khoản nộp phạt này cho hợp lý hợp luật !!
    anh chị giúp em

Trích dẫn Gửi bởi foureyes8x
    cty em bị phạt do vi phạm hợp đồng, đối tác trừ trực tiếp vào khoản tiền thanh toán cho bên em qua ngân hàng. nhưng nội dung thanh toán lại không ghi rõ là đã trừ vi phạm hợp đồng. giờ khoản tiền công nợ bên đối tác em phải hạch toán thế nào? và phải làm gì với khoản nộp phạt này cho hợp lý hợp luật !!
    anh chị giúp em
    khi bán hàng
    n131/c511,33311
    khi thu tiền hàng đã cấn trừ khoản vi phạm hợp đồng:
    n112: phần còn lại
    n811: khoản phạt (được đưa vào chi phí tính thuế tndn)
    c131: khoản phải thu

ðề: nộp phạt do vi phạm hợp đồng

em cám ơn nhìu ạ

trường hợp này trong hợp đồng kinh tế giữa bên bạn và khách hàng phải quy định rõ về khoản phạt vi phạm hợp đồng này. bởi sẽ có sự chênh lệch giữa số tiền khách hàng thanh toán với số tiền trên hóa đơn bạn xuất cho khách.

do kế toán cũ làm đã không hạch toán rõ ràng với kế toán bên đối tác. nên khi đối tác thanh toán đã trừ trực tiếp mà không báo trước. khoản tiền này cũng không lập biên bản rõ ràng. nên em đang không biết nên làm thế nào cho hợp lý