Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Tiền mặt tại quỹ quá nhiều?

cty mình tháng 07/2010 có tăng vốn điều lệ lên 1 tỷ nữa.đó chỉ là trên giấy tờ thui.thực tế sếp không nộp số tiền đó vào ngân hàng.nên mình định khoản n111/c411.hiện giờ tiền mặt tại quỹ mình 1ty2 nhưng thực tế chỉ có số lẻ (200tr)đó thui.cho mình hỏi như vậy có được không.bên thuế có có nói gì hay không.

Trích dẫn Gửi bởi kimcuc88
    cty mình tháng 07/2010 có tăng vốn điều lệ lên 1 tỷ nữa.đó chỉ là trên giấy tờ thui.thực tế sếp không nộp số tiền đó vào ngân hàng.nên mình định khoản n111/c411.hiện giờ tiền mặt tại quỹ mình 1ty2 nhưng thực tế chỉ có số lẻ (200tr)đó thui.cho mình hỏi như vậy có được không.bên thuế có có nói gì hay không.
    như thế cũng được ko sao đâu bạn ah.

uh nhưng mình nói luôn là để tiền mặt tại quỹ bao nhiêu khi thuế xuống quyết toán là phải có bấy nhiêu để phòng trường hợp họ kiểm tra đó nhé. chứ ko phải mình kê khai xong là xong đâu, nhưng cứ yên tâm mấy năm họ mới quyết toán 1 lần ấy mà, bên mình còn 6 năm rồi chưa quyết toán cơ.

ðề: re: tiền mặt tại quỹ quá nhiều?

Trích dẫn Gửi bởi việthương885
    uh nhưng mình nói luôn là để tiền mặt tại quỹ bao nhiêu khi thuế xuống quyết toán là phải có bấy nhiêu để phòng trường hợp họ kiểm tra đó nhé. chứ ko phải mình kê khai xong là xong đâu, nhưng cứ yên tâm mấy năm họ mới quyết toán 1 lần ấy mà, bên mình còn 6 năm rồi chưa quyết toán cơ.
    mình lo là lo ở cái chỗ nó xuống kiểm tra đó.hjhj.cty mình cũng 3 nam rui chưa quyết toán nữa.

Trích dẫn Gửi bởi việthương885
    thì đến khi thuế xuống kiểm tra ý bạn cứ làm một phiếu chi cô công ty nào đó hoặc cá nhân nào đó mượn đi một số còn lại số tồn quỹ thực tế thôi coi như ok rồi.thường thì thấy quỹ nhiều tiền thì họ mới dòi kiểm két chứ nếu thấy bình thường thì ai đi kiểm két đâu mà sợ.

Trích dẫn Gửi bởi thumai2t
    thì đến khi thuế xuống kiểm tra ý bạn cứ làm một phiếu chi cô công ty nào đó hoặc cá nhân nào đó mượn đi một số còn lại số tồn quỹ thực tế thôi coi như ok rồi.thường thì thấy quỹ nhiều tiền thì họ mới dòi kiểm két chứ nếu thấy bình thường thì ai đi kiểm két đâu mà sợ.
    uh đúng rùi, bổ xung thêm là thay vì vay mượn cũng có thể tạm ứng cho nhân viên đi công tác chưa hoàn lại, hoặc đặt cọc tiền mua hàng với khách hàng, có nhiều cách mà. lúc nào thuế xuống quyết toán thì họ phải thông báo trước ít nhất 10 ngày, yên tâm đi.

cái đoạn chữ đậm ấy nhé, phải cẩn thận chứ, công ty không có chức năng kinh doanh tiền tệ (cho vay) mà lại có cái hợp đồng cho vay đến gần 1 tỷ (số tiền thực tế không có trong két) là không ổn đâu. chẳng lẽ cho vay số tiền như vậy mà không tính lãi à, cẩn thận kẻo lại vi phạm pháp luật về đăng ký kd.

Trích dẫn Gửi bởi ketoan acs
    cái đoạn chữ đậm ấy nhé, phải cẩn thận chứ, công ty không có chức năng kinh doanh tiền tệ (cho vay) mà lại có cái hợp đồng cho vay đến gần 1 tỷ (số tiền thực tế không có trong két) là không ổn đâu. chẳng lẽ cho vay số tiền như vậy mà không tính lãi à, cẩn thận kẻo lại vi phạm pháp luật về đăng ký kd.
    bên mình vẫn vay của các cty khác (sếp mình có nhiều cty) vài tỷ, thậm chí vài chục tỷ không tính lãi cũng đâu có vấn đề gì đâu bạn.
    điều 477. thực hiện hợp đồng vay không kỳ hạn
    1. đối với hợp đồng vay không kỳ hạn và không có lãi thì bên cho vay có quyền đòi lại tài sản và bên vay cũng có quyền trả nợ vào bất cứ lúc nào, nhưng phải báo cho nhau biết trước một thời gian hợp lý, nếu không có thoả thuận khác.
    2. đối với hợp đồng vay không kỳ hạn và có lãi thì bên cho vay có quyền đòi lại tài sản bất cứ lúc nào nhưng phải báo trước cho bên vay một thời gian hợp lý và được trả lãi đến thời điểm nhận lại tài sản, còn bên vay cũng có quyền trả lại tài sản bất cứ lúc nào và chỉ phải trả lãi cho đến thời điểm trả nợ, nhưng cũng phải báo trước cho bên cho vay một thời gian hợp lý.

ủa chứ cho vay mượn phải đăng ký kinh doanh tiền tệ nửa hả bạn???????? (đoạn mình bôi đỏ)
    bạn đọc lại luật dân sự (khoản điều 476 và khoản 1 và 2 điều 477) đi dn vẫn cho vay được nhưng lãi xuất không quá 150% lãi suất cơ bản của nhà nước công bố.
    cho mượn không lãi cũng ko có vấn đề gì hết. sau thời gian kiểm tra bạn lại làm phiếu thu lại số tiền mình chi.ok
    bạn nhầm rồi nhé, cho vay chỉ được thực hiện với các công ty có chức năng kinh doanh tiền tệ và đây là một ngành nghề kd có điều kiện, còn cái điều bạn trích dẫn trong bộ luật dân sự 2005 là quy định về hợp đồng cho vay tài sản nêu lên quyền và nghĩa vụ của các chủ thể tham gia hợp đồng. chức năng cho vay và hợp đồng cho vay là khác nhau bạn nhé.

---------- post added at 05:41 ---------- previous post was at 04:42 ----------

Trích dẫn Gửi bởi hongphamkt
    bên mình vẫn vay của các cty khác (sếp mình có nhiều cty) vài tỷ, thậm chí vài chục tỷ không tính lãi cũng đâu có vấn đề gì đâu bạn.
    điều 477. thực hiện hợp đồng vay không kỳ hạn
    1. đối với hợp đồng vay không kỳ hạn và không có lãi thì bên cho vay có quyền đòi lại tài sản và bên vay cũng có quyền trả nợ vào bất cứ lúc nào, nhưng phải báo cho nhau biết trước một thời gian hợp lý, nếu không có thoả thuận khác.
    2. đối với hợp đồng vay không kỳ hạn và có lãi thì bên cho vay có quyền đòi lại tài sản bất cứ lúc nào nhưng phải báo trước cho bên vay một thời gian hợp lý và được trả lãi đến thời điểm nhận lại tài sản, còn bên vay cũng có quyền trả lại tài sản bất cứ lúc nào và chỉ phải trả lãi cho đến thời điểm trả nợ, nhưng cũng phải báo trước cho bên cho vay một thời gian hợp lý.
    ở đây chúng ta đang bàn về vấn đề dưới góc độ quy định của pháp luật, còn tất nhiên việc cho vay giữa các công ty với nhau cũng chẳng sao nếu không bị phát hiện, đơn giản thế này ai cũng biết mua bán hóa đơn gtgt là vi phạm nhưng trên thực tế việc đó vẫn diễn ra, và nếu có ai hỏi tôi mua hóa đơn khống có bị coi là vi phạm không tất nhiên tôi sẽ trả lời là "có". tôi đang nói đến chức năng cho vay tại sao các bạn cứ trích dẫn các điều luật điều chỉnh hành vi của các bên tham gia hợp đồng khi hợp đồng đã được ký kết.

---------- post added at 05:49 ---------- previous post was at 05:41 ----------

việc cho vay giữa các bên bình thường thì không sao, nhưng nếu phát sinh tranh chấp mà các bên lôi nhau ra tòa lúc đó người ta mới xem xét đến hành vi đó là đúng hay trái với quy định của pháp luật.

ðề: tiền mặt tại quỹ quá nhiều?

làm gì mà run dữ vậy, thanh kiểm tra thuế có mấy ai kiểm quỹ đâu, mình là dn ngoài quốc doanh chứ đâu phải dn nhà nước mà sợ thụt két có kiểm tra thì cũng thiếu gì cách trả lời

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối