Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 23

Chủ đề: SỔ PHỤ NGÂN HÀNG

ðề: sổ phụ ngân hàng

để đối chiếu với sổ chi tiết 112.

cái quan trọng nhất là để theo dõi, so sánh giữa thực tế và hạch toán, từ đó có được số liệu chính xác nhất. nó có tác dụng như 1 bảng tổng hợp, muốn kiểm tra lại chỉ việc mở ra (chứ lục lại chứng từ chi tiết nhiều lúc phát ốm).
    nếu không có nhiều phát sinh thì có thể lấy theo quý hoặc cuối năm lấy cả thể cũng được, không nhất thiết phải theo tháng.

sổ phụ ngân hàng do ngân hàng lập để ghi chép tất cả các giao dịch của doanh nghiệp qua tài khoản ngân hàng. vì vậy hàng tháng doanh nghiệp phải trực tiếp đến ngân hàng để in sổ phụ hoặc in trên mạng nếu có đăng ký dịch vụ ngân hàng điện tử để kế toán hạch toán các khoản thanh toán qua ngân hàng và doanh thu tài chính.

hi em!
    lấy sổ phụ ngân hàng về để mình mở sổ theo dõi tài khoản ngân hàng và hạch toán các tài khoản liên quan như công nợ, tiền mặt, chi phí, vay, mở ký quỹ lc...nên bắt buộc kế toán các dn phải thường xuyên lấy sổ phụ về để làm sổ sách mà em. chúc em thành công. bye
    :runcamcap:

Trích dẫn Gửi bởi girl_th.binh
    hàng tháng dn thường lấy sổ phụ từ ngân hàng về để làm gì ? tại sao phải lấy? :xinloinhe:
    em mới đi làm nên chưa hiểu rõ lắm. mong các anh chị nào biết giải đáp giúp em với ạ.
    em cảm ơn các anh chị !
    - em thanh toán quan ngân hàng ==> lấy sổ phụ về để đối chiếu.
    - chứng từ để hoạch toán lãi không kỳ hạn (hoặc kỳ hạn) của cty khi gửi tiền ở ngân hàng.

nếu ít phát sinh chứng từ sổ phụ thì cũng có thế lấy theo quý cũng đc.ko nhất thiết phải lấy theo tháng đâu bạn ạh/.sổ phụ ngân hàng lấy về để mở và đối chiếu với sổ chi tiết ngân hàng.

Trích dẫn Gửi bởi girl_th.binh
    hàng tháng dn thường lấy sổ phụ từ ngân hàng về để làm gì ? tại sao phải lấy? :xinloinhe:
    em mới đi làm nên chưa hiểu rõ lắm. mong các anh chị nào biết giải đáp giúp em với ạ.
    em cảm ơn các anh chị !
    hàng tháng bạn ra nh lấy sổ phụ về để hạch toán và mở 1 sổ giống sổ tiền mặt, bạn nhớ lưu chứng từ cẩn thận vì nó còn lên quan đển khấu trừ thuế gtgt ...
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi caothukd
    vậy những giấy báo nợ_ có của ngân hàng có phải đánh vào máy ko?
    bạn theo giấy báo đó mà hạch toán vào máy...

"vậy những giấy báo nợ_ có của ngân hàng có phải đánh vào máy ko?"
    cau hoi nay cua ban "cao thu kd". to tra loi nhe.
    neu nhu ban dung phan mem ke toan hang ngay ban phai nhap vao phan mem do tat ca cac chung tu phat sinh.
    vi the tat nhien la giay bao no giay bao co phai nhap vao may la duong nhien.
    nhap vao het ban nhé

Trích dẫn Gửi bởi phamlieu
    "vậy những giấy báo nợ_ có của ngân hàng có phải đánh vào máy ko?"
    cau hoi nay cua ban "cao thu kd". to tra loi nhe.
    neu nhu ban dung phan mem ke toan hang ngay ban phai nhap vao phan mem do tat ca cac chung tu phat sinh.
    vi the tat nhien la giay bao no giay bao co phai nhap vao may la duong nhien.
    nhap vao het ban nhé
    dạ. nhưng mờ sổ phụ mình lấy chỉ có sao kê, ko có báo nợ_ bao có. vậy thì tiền trong tháng rút ra, gửi vào đk thế nào? có 1 nv ps trong tháng vừa rồi, khách gửi vào tk của cty mình. ko biết là ứng trước để làm công trình hay thanh toán hợp đồng nữa. chỉ biét tk cty có thêm 20triệu. đk thế nào? dựa vào sổ phụ ngân hàng. thực tế minh ko nhận đc thông tin nào của 2triệu này hết??? chỉ thấy 112 của cty tăng thôi

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối