Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Thế nào là cho vay dưới chuẩn ?

em là dân xây dựng chính gốc, mới tham gia diễn đàn của chúng ta, các anh chị pro cho em hỏi, thế nào là cho vay dưới chuẩn được không ạ? em cũng là điều hành viên của 1 website tư vấn xây dựng chuyên nghiệp, rất vui nếu được giúp đỡ mọi người - những người kế toán làm bên xây dựng cơ bản. xin mọi người giúp đỡ ạ...! em xin chân thành cảm ơn!!!

ðề: thế nào là cho vay dưới chuẩn ?

Trích dẫn Gửi bởi lequangtuan1
    em là dân xây dựng chính gốc, mới tham gia diễn đàn của chúng ta, các anh chị pro cho em hỏi, thế nào là cho vay dưới chuẩn được không ạ? em cũng là điều hành viên của 1 website tư vấn xây dựng chuyên nghiệp, rất vui nếu được giúp đỡ mọi người - những người kế toán làm bên xây dựng cơ bản. xin mọi người giúp đỡ ạ...! em xin chân thành cảm ơn!!!
    cụm từ "cho vay dưới chuẩn" thường ko xuất hiện tại việt nam vì ở việt nam dạng này chưa có điều kiện để phát triển. "chuẩn" ở đây có thể hiểu đạt được những yêu cầu trong hồ sơ vay của ngân hàng (có tài sản thế chấp, vốn tự có, chứng minh được khả năng tài chính, đối với cá nhân thì có thể là quy định mức thu nhập hằng tháng là bao nhiêu...).

ở việt nam chúng ta nhiều khi "đạt chuẩn" mà ngân hàng còn ko cho vay thì nói gì đến "dưới chuẩn". nhưng ở nước ngoài thì lại khác, ở mỹ có 2 công ty fannie mae và feddie mac đã góp phần tạo ra tín dụng dưới chuẩn, hay trong năm 2008 vụ sụp đổ của đại gia ngân hàng đầu tư lehman brothers là hệ quả của hoạt động "cho vay dưới chuẩn".

p/s : bạn chú ý về cách đặt tiêu đề cho topic. xem nội quy diễn đàn tại đây

hiểu một cách đơn giản: nợ dưới chuẩn chỉ là khoản cho vay dành cho đối tượng không đủ điểm chuẩn tín nhiệm theo xếp loại của ngân hàng. còn điểm chuẩn tín nhiệm như thế nào ở mỗi quốc gia là khác nhau. ví dụ ở mỹ họ sử dụng điểm tín nhiệm được xếp từ 300 đến 850 và thang chuẩn có điểm trên 650, như vậy nhà đầu tư nào có điểm thấp hơn 650 là thuộc dạng dưới chuẩn. còn ở vn thì hên xui khi đi vay vì không có chuẩn nào cả.

Trích dẫn Gửi bởi susu vna
    hiểu một cách đơn giản: nợ dưới chuẩn chỉ là khoản cho vay dành cho đối tượng không đủ điểm chuẩn tín nhiệm theo xếp loại của ngân hàng. còn điểm chuẩn tín nhiệm như thế nào ở mỗi quốc gia là khác nhau. ví dụ ở mỹ họ sử dụng điểm tín nhiệm được xếp từ 300 đến 850 và thang chuẩn có điểm trên 650, như vậy nhà đầu tư nào có điểm thấp hơn 650 là thuộc dạng dưới chuẩn. còn ở vn thì hên xui khi đi vay vì không có chuẩn nào cả.
    theo mình nghĩ thang chuẩn áp dụng là tiêu chí đánh giá của ngân hàng dành cho khách hàng, nhưng trên thực tế đúng như bạn nói việt nam mình chẳng có một tiêu chí nào một thang chuẩn mực nào về cho vay cả