Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18

Hàng tồn kho bị âm

cả nhà ơi! cứu em với ạ.
    khi em xuất hóa đơn đỏ không để ý nên hàng tồn kho bị âm, giờ mới phát hiện ra ạ.
    nhưng mà hóa đơn này từ năm ngoái cơ (công ty nộp thuế theo pp trực tiếp ạ)
    ngày 5/11 nhập về 2400 hộp.(hóa đơn đỏ 5/11)
    ngày 6/11 nhập về 2500 hộp.(hóa đơn đỏ 1/12)
    em làm phiếu nhập theo hóa đơn đỏ và do không để ý nên trong tháng 11 em lại xuất nhiều hơn 2400 hộp làm cho hàng tồn kho bị âm.
    giờ em định sửa làm phiếu nhập kho ngày 6/11 là 2500 hộp.
    nhưng trên hóa đơn đỏ ghi là 1/12 thì có bị làm sao ko ạ?
    hjx. mọi người giúp em với ạ

m cũng đang thắc mắc

Trích dẫn Gửi bởi janet
    hàng tồn kho nhất định không dc âm
    bạn làm phiếu nhập kho thêm hàng nhưng đừng gộp lại như hóa đơn vat,
    mình có thể làm phiếu nhập là vào ngày 6/11 được ko? vì hóa đơn đỏ của lô hàng đó lại là ngày 1/12 cơ ạ.
    còn thuế thì năm ngoái công ty mình nộp theo pp trực tiếp nên ko bị ảnh hưởng đâu ạ.

bạn có thể làm lại phiếu nhập, cho trường hợp này là hàng về trước, hóa đơn về sau !

mn cho em hỏi, trong 1 tháng hàng âm có được ko ạ. bên e đặt bên gia công theo đơn đặt hàng, ví dụ 1000 chai nhưng giữa tháng bên gia công xuất cho em 500 chai, nên e đã xuất hóa đơn bán ra 500 chai này. cuối tháng, bên đó hoàn thành đơn đặt hàng ms viết hóa đơn, nên ngày hóa đơn là 30 hoặc 31 thì có được ko ạ

Trích dẫn Gửi bởi thuyduongfa
    mn cho em hỏi, trong 1 tháng hàng âm có được ko ạ. bên e đặt bên gia công theo đơn đặt hàng, ví dụ 1000 chai nhưng giữa tháng bên gia công xuất cho em 500 chai, nên e đã xuất hóa đơn bán ra 500 chai này. cuối tháng, bên đó hoàn thành đơn đặt hàng ms viết hóa đơn, nên ngày hóa đơn là 30 hoặc 31 thì có được ko ạ
    cái này còn tùy cty báo cáo cuối tháng ra sao ah. chỗ mình thì làm thế vẫn đc ko sao.

Trích dẫn Gửi bởi thuyduongfa
    nguyên tắc là htk không bao h âm nhé. tại bất kỳ thời điểm nào cũng thế. lúc chưa có hoá đơn cứ tạm nhập để xuất, nhưng phải có đầy đủ chứng từ nhập, biên bản bàn giao hoặc nghiệm thu; chưa ghi nhận thuế. sau đó khi nào hoá đơn về mới ghi nhận thuế.

Trích dẫn Gửi bởi pnguyenpmp
    cái này còn tùy cty báo cáo cuối tháng ra sao ah. chỗ mình thì làm thế vẫn đc ko sao.
    bên em thì cuối tháng vẫn dương thui ạ

Trích dẫn Gửi bởi atg_gt
    nguyên tắc là htk không bao h âm nhé. tại bất kỳ thời điểm nào cũng thế. lúc chưa có hoá đơn cứ tạm nhập để xuất, nhưng phải có đầy đủ chứng từ nhập, biên bản bàn giao hoặc nghiệm thu; chưa ghi nhận thuế. sau đó khi nào hoá đơn về mới ghi nhận thuế.
    bên em là thuốc trừ sâu, nên hàng đi đường lúc nào cũng phải có hóa đơn ko mấy bác ở cục vs thị trường ngẫu hứng lên thì khó bác ạ

hai !! vậy mới nói là nghề kế toán mà pk các ad ơi? cẩn thận + chậm rải là tốt thôi ?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối