Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Cho em hỏi gấp! 155. 157

tình hình là nguy hiểm quá các bác ạ, em vừa tiếp nhận phần mới của chị cùng phòng vừa nghỉ đẻ, phần thành phẩm.. giờ gặp vấn đề nan giải thế này ạ, bình thường công ty em xuất bán hàng, em ghi:
    nợ 157
    có 155
    sau đó khi phòng kinh doanh chuyển hóa đơn xuống cho em thì em nhập hóa đơn, ghi:
    nợ 131
    có 5112
    có 33311
    đồng thời
    nợ 632
    có 157 <-------------- nhưng từ khi em nhận là từ tháng 12, em lại nhập hóa đơn là có 155, em bị 5 cái hđ như thế này. mà tháng 12 phòng em làm cáo báo và kiểm toán xong hết rồi, giờ em làm thế nào các bác ơi :-(

nếu trên hóa đơn ghi sai thì mình nghĩ là làm biên bản hủy hóa đơn rồi ghi lại kais mơi. nếu sai trong báo cáo thì lập búp toán điều chỉnh

Trích dẫn Gửi bởi ketoan5a
    nếu trên hóa đơn ghi sai thì mình nghĩ là làm biên bản hủy hóa đơn rồi ghi lại kais mơi. nếu sai trong báo cáo thì lập búp toán điều chỉnh
    không phải sai trên hóa đơn bác ạ, mà là em định khoản sai trên phần mềm. tức là hiện tại em đang xuất 155 2 lần, một lần sang 157, một lần sang 6321. trong khi đúng thì phải là xuất từ 155 sang 157 rồi từ 157 sang 6321. như vậy, tài khoản 155 và 157 của em đang bị sai trên bảng cân đối phát sinh ý. giờ tháng 12 chốt rồi, nếu để nguyên có sao không bác. em làm bút toán điều chỉnh sang tháng 1 ạ

điều chỉnh vào cuối năm luôn, để sang tháng 1 làm gì, tháng 12 chốt ko sao cả

Trích dẫn Gửi bởi thanglc90
    không phải sai trên hóa đơn bác ạ, mà là em định khoản sai trên phần mềm. tức là hiện tại em đang xuất 155 2 lần, một lần sang 157, một lần sang 6321. trong khi đúng thì phải là xuất từ 155 sang 157 rồi từ 157 sang 6321. như vậy, tài khoản 155 và 157 của em đang bị sai trên bảng cân đối phát sinh ý. giờ tháng 12 chốt rồi, nếu để nguyên có sao không bác. em làm bút toán điều chỉnh sang tháng 1 ạ
    thì lập búp toán đỏ điều chỉnh lại cái búp toán sai, nếu báo cáo tài chính năm đã nộp cho cơ quan tài chính, cơ quan thuế, cơ quan thống kê, doanh nghiệp cấp trên, cơ quan đăng ký kinh doanh... thì minh nghi là điều chỉnh ở tháng 1, nếu chưa noppj thì điều chỉnh ở tháng 12 ln.

Trích dẫn Gửi bởi thanglc90
    tình hình là nguy hiểm quá các bác ạ, em vừa tiếp nhận phần mới của chị cùng phòng vừa nghỉ đẻ, phần thành phẩm.. giờ gặp vấn đề nan giải thế này ạ, bình thường công ty em xuất bán hàng, em ghi:
    nợ 157
    có 155
    sau đó khi phòng kinh doanh chuyển hóa đơn xuống cho em thì em nhập hóa đơn, ghi:
    nợ 131
    có 5112
    có 33311
    đồng thời
    nợ 632
    có 157 <-------------- nhưng từ khi em nhận là từ tháng 12, em lại nhập hóa đơn là có 155, em bị 5 cái hđ như thế này. mà tháng 12 phòng em làm cáo báo và kiểm toán xong hết rồi, giờ em làm thế nào các bác ơi :-(
    có phải ý của b là khi làm bc kiểm toán đã in tài liệu ra giấy (họ đã chấp nhận !). nay làm bctc thấy sai & muốn những sửa sai thể hiện trên ss thì lập bút toán n632/c155 : số âm (những sai sót từng hoá đơn). sau đó ht đúng n632/c157 : số dương.

mình thấy như thế này. bạn làm bút toán chuyển từ 155 sang 157 tháng 1 thôi.
    n155/c157 : tổng tiền 5 cái hđ đó ( nhớ note để cuối năm sau giải thích với kiểm toán).