Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Bị âm kho thì phải làm thế nào??????

công việc của em chỉ có nhập xuất vào phần mềm. nhưng xuất nhiều hơn nhập nên toàn bị âm kho, tại chị kế toán trước nghỉ làm 1 tháng , em vào lại phải tạo danh mục hàng hóa lại toàn bộ , bio làm kịp thì thấy bị âm kho nhiều, nhiều mặt hàng không có trong sổ nhập tại vì đi mua ngoài về bán luôn cho khách nên không có trong sổ nhập , một số mặt hàng nhập rất nhiều nhưng thủ kho quên không ghi sổ . em có lên nói với gđốc kiểm kê lại kho không, vì bjo lung tung mình nhập vào cũng không chính xác lắm. mong anh chị cho ý kiến! em cảm ơn!

ðề: bị âm kho thì phải làm thế nào??????

bạn này hay nhỉ, mới vào mà lại tạo mới toàn bộ danh mục hàng hóa rồi lại bảo âm kho.
    cty người ta đang buôn bán ì xèo thế, hàng hóa đầy dẫy ra đó, có mua có bán làm sao âm hàng được, còn nếu bị âm kho trên sổ sách chẳng qua là do sai sót của người làm sổ sách, viện lý do thế nào được.
    nhẽ ra bạn phải kế thừa danh mục hàng hóa từ người kế toán cũ, đàng này lại đi tạo mới toàn bộ, bảo sao không sai sót .

Trích dẫn Gửi bởi pqhung091965
    bạn này hay nhỉ, mới vào mà lại tạo mới toàn bộ danh mục hàng hóa rồi lại bảo âm kho.
    cty người ta đang buôn bán ì xèo thế, hàng hóa đầy dẫy ra đó, có mua có bán làm sao âm hàng được, còn nếu bị âm kho trên sổ sách chẳng qua là do sai sót của người làm sổ sách, viện lý do thế nào được.
    nhẽ ra bạn phải kế thừa danh mục hàng hóa từ người kế toán cũ, đàng này lại đi tạo mới toàn bộ, bảo sao không sai sót .
    tại tất cả những hh mà chị ấy làm trc đều không còn, phần mềm cài đặt lại , giám đốc bảo em lam hết toàn bộ từ đầu (bắt đầu từ tháng 12/2012), công ty lại làm về dược nữa nên rất nhiều tên mặt hàng, hơn nữa khi cty mua lẻ ngoài đóng đơn để bán cho các hiệu thuốc thì lại không ghi cố định một quyển ghi lung tung,hơn nữa đối chiếu sổ xuất hàng với sổ nhập thì có rất nhiều mặt hàng mua về mà bị quên không được ghi vào sổ nhập (của tháng trước) bio em mới vào làm rất khó kiểm soát được tồn tháng trước nên dẫn đến âm kho nhiều mặt hàng.

Trích dẫn Gửi bởi 77640.ha
    tại tất cả những hh mà chị ấy làm trc đều không còn, phần mềm cài đặt lại , giám đốc bảo em lam hết toàn bộ từ đầu (bắt đầu từ tháng 12/2012), công ty lại làm về dược nữa nên rất nhiều tên mặt hàng, hơn nữa khi cty mua lẻ ngoài đóng đơn để bán cho các hiệu thuốc thì lại không ghi cố định một quyển ghi lung tung,hơn nữa đối chiếu sổ xuất hàng với sổ nhập thì có rất nhiều mặt hàng mua về mà bị quên không được ghi vào sổ nhập (của tháng trước) bio em mới vào làm rất khó kiểm soát được tồn tháng trước nên dẫn đến âm kho nhiều mặt hàng.
    phải chịu khổ thôi, lấy lại toàn bộ những chứng từ liên quan đến xuất nhập có hóa đơn lẫn không hóa đơn (kể từ tháng 12/2012) kiểm tra, đối chiếu lại. mã hàng nào nhập xuất không có hóa đơn thì lơ luôn, mã hàng nào xuất có hóa đơn mà nhập thiếu hóa đơn thì chuyển mã theo dõi để không bị âm kho (bằng cách gộp chung những mặt hàng có cùng tên goi : ampịcline chẳng hạn) hoặc cũng có thể chuyển mã cho đúng số bị âm thôi cũng được .
    bạn phải làm nhanh, bên dược phẩm số lượng mặt hàng phát sinh rất nhiều và rất nhanh nên nếu làm làm chậm thì việc theo dõi kho hàng hóa sẽ càng khó khăn, phức tạp .