Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

xuất NVL trong sổ sách nhiều hơn thực tế

minh làm về mảng kế toán kho trong công ty may mặc, tính kết chuyển giá thành theo quý. trong quý nay co 1 so nvl liệu của mình bị âm, và mình phát hiện ra nguyên nhân là ở quý trước của mình trong sổ sách xuất nhiều hơn thực tế, nên quý này của mình bị âm. mình không biết giải quyết như thế nào mong cả nhà giúp minh với. thak mọi người nhiu. :khoc::khoc:

ðề: xuất nvl trong sổ sách nhiều hơn thực tế

trong năm thì vẫn sửa được bình thường bạn ah. chỉ có nếu theo dõi nội bộ, sếp khó tính thì nghe mắng chút. hihi

- thứ nhất : công ty bạn sử dụng mấy hệ thống sổ sách ? vấn đề bạn đang cần giải quyết thuộc nhóm theo dõi nội bộ hay thuế ?
    - nếu như chỉ là theo dõi nội bộ thì làm bút toán nhập lại cho đúng với thực tế là ok.
    - nếu là sổ sách thuế thì lại là vấn đề nghiêm trọng đấy. quý trước bạn đã xuất kho nvl lên thành phẩm, đã xuất bán chưa ? quý này bạn xuất kho để tính giá thành thì có bán hết không hay chỉ là hàng nhập kho thành phẩm. những vấn đề này liên quan tới việc bạn đã xuất hóa đơn và khai báo với thuế, vì thế để làm sổ sách phù hợp bạn cần cân nhắc những ý mình nói trên.
    chúc may mắn.

bạn ơi "nếu là sổ sách thuế" nghĩa là thế nào hả bạn. công ty minh lam hàng gia công chỉ có 1 số phụ liệu phải mua ngoài thui. mói ca công ty minh thuòng quyết toán theo quý, nên mình không biết làm thế nào.
    co chị bảo mình cho quý này, với quý sau sô lượng xuất ít đi, coi như lượng đó mình đã xuất ở quý trước rùi, không biết như vạy có được không vậy.
    thak cả nhà. :khoc::khoc:

Trích dẫn Gửi bởi lolem08
    - thứ nhất : công ty bạn sử dụng mấy hệ thống sổ sách ? vấn đề bạn đang cần giải quyết thuộc nhóm theo dõi nội bộ hay thuế ?
    - nếu như chỉ là theo dõi nội bộ thì làm bút toán nhập lại cho đúng với thực tế là ok.
    - nếu là sổ sách thuế thì lại là vấn đề nghiêm trọng đấy. quý trước bạn đã xuất kho nvl lên thành phẩm, đã xuất bán chưa ? quý này bạn xuất kho để tính giá thành thì có bán hết không hay chỉ là hàng nhập kho thành phẩm. những vấn đề này liên quan tới việc bạn đã xuất hóa đơn và khai báo với thuế, vì thế để làm sổ sách phù hợp bạn cần cân nhắc những ý mình nói trên.
    chúc may mắn.
    hihi...vấn đề ko nghiêm trọng như bạn nói đâu...tất nhiên...nó nghiêm trọng như thế nếu là công ty thương mại, mua a và bán cũng a
    nhưng ở đây là công ty may mặc, mua vải về và xuất áo quần !!
    bạn ấy âm nvl, âm nvl thì ko việc gì pải xoắn...!! nếu âm nvl, thì cứ nhập nvl, nvl này ko có hóa đơn chứng từ, nên sẽ ko pải là chi phí nvl hợp lý, vẩn tính vào giá thành sp, chỉ loại ra khi tính thuế tndn mà thôi
    trong thực tế thì rất nhiều cty may mặc nhỏ mua nvlmà ko có hóa đơn........!! vẩn nhập bth mà !!![color=silver]

---------- post added at 09:41 ---------- previous post was at 09:khoc::khoc:[/quote] hic !! cty bạn làm hàng gia công ? chỉ có 1 số nvl mua ngoài ? và âm là âm số nvl ấy hay âm cái nvl mà khách hàng nhờ bạn gia công ?
    hình như bạn ko có làm sổ sách kt cho cty pải ko ?

theo mình thì làm gì cũng ko thể xuất âm được. mình nghĩ bạn phải điều chỉnh lại bằng cách làm bút toán nhập lại số nvl đã xuất vượt kỳ trước để khớp số liệu hoặc chỉ làm xuất bằng đúng số nvl còn, còn phần đã xuất thừa kỳ trước tự bù trừ là được, ko có gì nghiêm trọng cả.

bạn ơi "mình làm hàng gia công không bao gồm tiền chỉ, vải và 1 số thứ khác nên cty mình phải tự mua ngoài về, cuối quý thủ kho mới lên định mức và mình lấy định mức đó làm bảng cân đối so với kho xong rùi mới viết phiếu xuất, vào phần mềm, do kho làm định mức sai nên mình cân đối và viết phiếu xuất bị sai( xuất trong sổ sách nhiều hơn thực tế( xuất khống)), do lượng nhập trong kỳ nhiều nên xuất không bị âm, nên sang quý 3 xuất mới bị âm nên mình mới phát hiện ra, quý 2 của mình thì chốt rùi không sửa được, mình vừa mói ra trường nên mình không biết làm thế nào hix.
    có chị bảo mình là sang quy 3 với quý 4 năm nay giảm lượng xuất đi coi như là xuất ở quý 2 rùi, không biết làm như thế có được ko, mà công ty mình vừa mới thành lập hơn 1 năm, mà nay mai thuế về kiểm tra có ảnh hưởng gì không".
    thak cả nhà.

ec, đâu có nghiêm trọng như vậy đâu. trước mình làm ktoan ở cty tư nhân, mình luôn xuất khống nên luôn âm hàng tháng sau, nhưng sang tháng mình bảo bên đối tác xuất hóa đơn cho mình nhiều hơn để bù tháng trước. vậy thôi.

Trích dẫn Gửi bởi domino_0809
    bạn ơi "mình làm hàng gia công không bao gồm tiền chỉ, vải và 1 số thứ khác nên cty mình phải tự mua ngoài về, cuối quý thủ kho mới lên định mức và mình lấy định mức đó làm bảng cân đối so với kho xong rùi mới viết phiếu xuất, vào phần mềm, do kho làm định mức sai nên mình cân đối và viết phiếu xuất bị sai( xuất trong sổ sách nhiều hơn thực tế( xuất khống)), do lượng nhập trong kỳ nhiều nên xuất không bị âm, nên sang quý 3 xuất mới bị âm nên mình mới phát hiện ra, quý 2 của mình thì chốt rùi không sửa được, mình vừa mói ra trường nên mình không biết làm thế nào hix.
    có chị bảo mình là sang quy 3 với quý 4 năm nay giảm lượng xuất đi coi như là xuất ở quý 2 rùi, không biết làm như thế có được ko, mà công ty mình vừa mới thành lập hơn 1 năm, mà nay mai thuế về kiểm tra có ảnh hưởng gì không".
    thak cả nhà.
    chị gì khuyên bạn làm cũng giống như trên mình nói mà. quý 2 đã xuất một phần vượt và ko sửa được thì bạn giảm của quý 3 đi, coi như quý 3 lãi nhiều hơn (vì chi phí nvl ít hơn mà) còn quý 2 lãi ít đi (do phải chịu thêm một phần chi phí nvl của quý 3) nhưng tổng 2 quý hay cả năm là đúng và bằng nhau. còn ko xuất âm hàng được đâu vì bạn lấy đâu ra hàng mà xuất âm, có đầu vào thì mới có đầu ra được chứ

thak cả nhà nha.
    bạn ơi, nếu mà chuyển xuất sang quý sau, mà quý cuối cùng của năm số lượng xuất ra mà không đủ số lượng mà mình xuất nhầm ở quý trước thì làm thế nào.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối