Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Hao hụt trong quá trình bán hàng hóa.

dn em mua thủy sản về bán. khi mua là 1000kg, và xuất bán ngay cho dn khác, không qua nhập kho. dn em vận chuyển hàng hóa đem giao cho khách hàng. đến nơi thì người mua cân lại thì chỉ còn 995kg. vì vậy, dn em phải xuất hóa đơn bán với số lượng là 995kg.
    như vậy em phải hạch toán như thế nào? khoản hao hụt 5kg đó tính sao?
    khoản hao hụt nào thì được đưa vào chi phí hợp lý trong thuế tn doanh nghiệp?
    mong anh (chị) giúp đỡ.

ðề: hao hụt trong quá trình bán hàng hóa.

mặt hàng cty bạn bán là mặt hàng được phép tính hao hụt kg? nếu có hao hụt thì cty tự tính tỉ lệ hao hụt.
    căn cứ vào tỉ lệ hao hụt đó để tính vào chi phí tk 632 phần nằm trong tỉ lệ. phần vượt tỉ lệ hao hụt không được tính vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế dn.

Trích dẫn Gửi bởi thaonguyen74
    mặt hàng cty bạn bán là mặt hàng được phép tính hao hụt kg? nếu có hao hụt thì cty tự tính tỉ lệ hao hụt.
    căn cứ vào tỉ lệ hao hụt đó để tính vào chi phí tk 632 phần nằm trong tỉ lệ. phần vượt tỉ lệ hao hụt không được tính vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế dn.
    dn mình tự tính thì có phải đăng ký với cơ quan thuế không vậy bạn? mẫu đăng ký hao hụt trong trường hợp này mình lấy ở đâu? mình tham khảo nhiều trang web rồi nhưng chỉ toàn là của dn sản xuất thôi, help me!

bạn ơi, dn mình không sản xuất mà chỉ mua hàng về bán lại thôi ạ. cũng không có xuất khẩu, chỉ bán hàng trong nước.
    help me!

cty bạn có phòng kỹ thuật hay tương tự không? phải làm định mức hao hụt (cần tham khảo định mức hao hụt của ngành do nhà nước xây dựng, nếu có). giám đốc cty ra quyết định phê duyệt định mức, nên xây dựng định mức của nhiều khâu, nhiều sản phẩm khác nhau cho đồng bộ. định mức này tự xd, gửi (đăng ký) cho cơ quan thuế. hơn nữa đây cũng là một biện pháp quản trị nội bộ của dn.

minh ngi hao hut trong định mức trong khau ban tinh vao 641 chu. 632 là trong khâu dự trữ, 1562 là trong khâu thu mua