Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Phân bổ chi phí mua NVL

chào các ac.
    cty mình làm bên xây dựng, lắp đặt và hoàn thiện hệ thống. tháng vừa rồi có nghiệp vụ mua thép và sắt ống về nhập kho. giá trị thép : 60.000.000, giá trị săt ống: 80.000.000. chi phí vận chuyển chung của sắt và thép là 10.000.000. giá nhập xuất tính theo fifo.
    các ac cho mình hỏi phải phân bổ chi phi vận chuyển này ntn?

---------- post added at 10:44 ---------- previous post was at 10:29 ----------

mọi ngươi đâu rồi :091:

ðề: phân bổ chi phí mua nvl

bạn phải biết được chi phí vận chuyển họ tính như thế nào? tính theo khối lượng hàng, tính theo độ dài quãng đường.....
    theo mình bạn có thể phân bố theo giá trị của 2 nvl trên.

cái này thứ nhất bạn xem chi phí này đã hợp lý hợp lệ với hai loại vật tư mua vào đó chưa. nếu rồi thì bạn phân bổ theo giá trị hoặc số lượng nếu khoảng cách từ nơi mua đến nơi tập kết là tương đối bằng nhau. nếu ko xác định đc thì phân bổ theo tỷ lệ 60tr và 80tr. cái này đơn giản nhưng mà khó nói thế nào để bạn hiểu đc

Trích dẫn Gửi bởi kt.hcm
    chào các ac.
    cty mình làm bên xây dựng, lắp đặt và hoàn thiện hệ thống. tháng vừa rồi có nghiệp vụ mua thép và sắt ống về nhập kho. giá trị thép : 60.000.000, giá trị săt ống: 80.000.000. chi phí vận chuyển chung của sắt và thép là 10.000.000. giá nhập xuất tính theo fifo.
    các ac cho mình hỏi phải phân bổ chi phi vận chuyển này ntn?

theo mình bạn nên phân bổ theo giá trị của thép và sắt cho đơn giản.

- chi phí vận chuyển của thép: 10.000.000/ ( 60.000.000 + 80.000.000 ) * 60.000.000
    - chi phí vận chuyển của sắt: 10.000.000 - cp vc của thép

đồng ý với cách phân bổ nhưng còn phải coi chi phí vận chuyển đó có hóa đơn chứng từ hợp lý, hợp lệ không