Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

phân bổ CCDC như thế nào?

e dang làm kế toán cty xây dựng: tháng vừa rồi mua : máy cắt sắt: 2.8 triệu, ,máy duỗi: 2.5 triệu, đầm dùi: 1.1 triệu. e ko biết là nên cho luôn vào chi phí hay phân bổ, phân bổ thì phân bổ 1 năm hay nhiều năm? giúp e với

ðề: phân bổ ccdc như thế nào?

vì là cty xây dựng nên có công trình. vậy ccdc sẽ phân bổ:
    1/ nếu dùng 01 công trình thì bạn tính thời gian hoàn thành cty thì mới ước lượng đc thời gian pb
    2/ nếu dùng cho nhiều công trình thì bạn phân bổ theo tỉ lệ doanh thu (nhớ tính thời gian phân bổ)
    thân chào!!!

Trích dẫn Gửi bởi dhthanh8x
    vì là cty xây dựng nên có công trình. vậy ccdc sẽ phân bổ:
    1/ nếu dùng 01 công trình thì bạn tính thời gian hoàn thành cty thì mới ước lượng đc thời gian pb
    2/ nếu dùng cho nhiều công trình thì bạn phân bổ theo tỉ lệ doanh thu (nhớ tính thời gian phân bổ)
    thân chào!!!
    mĩnh vẫn chưa rõ lắm vì bạn trả lời chung quá:
    cty mình hiện tại chỉ có 1 cong trình, giả sử là 2 năm thì hoàn thành vậy mình phân bổ ntn?

Trích dẫn Gửi bởi trang30488
    mĩnh vẫn chưa rõ lắm vì bạn trả lời chung quá:
    cty mình hiện tại chỉ có 1 cong trình, giả sử là 2 năm thì hoàn thành vậy mình phân bổ ntn?
    bên mình thì mình phân bổ trong vài thág (<6 tháng), vì máy cái máy này giá trị thấp quá mà phân bổ lâu quá cũng ko hợp lý.th của bạn thì ctrìh 2 năm mà bạn chắc cái máy đó dùng được 2 năm ko và trog 2 năm có dùng cho ctrình nào khác hay ko?tốt nhất bạn nên phẩn bổ trong vài tháng. nếu bạn phẩn bổ hết mà nó vẫn còn sử dụng được thì bt, chứ nếu phân bổ chưa hết mà nó hỏng thì lại phiền.

phân bổ khoản 3 - 6 tháng thôi. sử dụng cho công trình nào thì tính vào chi phí công trình đó