Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

Định mức hao hụt hàng hoá ???

:runcamcap: cả nhà ơi cho mm hỏi vấn đề này nha!

khi cty lập định mức hao hụt thì phải làm những thủ tục gì để cơ quan thuế chấp nhận vậy???

lập 1 hội đồng đánh giá.....hay gì gì đó tương tự
    đăng kí với cơ quan thuế????

vậy cqt họ có kiểm tra hay gì cái định mức đó ko nhỉ??? vì nhỡ đâu hao hụt có 2kg/100kg chẳng hạn mà ta khai nhiều hơn thế thì sao???? mà họ làm gì để kiểm tra nhỉ??? dựa vào những cty cùng kinh doanh mặt hàng à????

bỏ chút thời gian ra giúp mm với nha, cám ơn mọi người nhiều nhiều! :e3:

ðề: định mức hao hụt hàng hoá ???

Trích dẫn Gửi bởi mèo mướp
    :runcamcap: cả nhà ơi cho mm hỏi vấn đề này nha!

khi cty lập định mức hao hụt thì phải làm những thủ tục gì để cơ quan thuế chấp nhận vậy???

lập 1 hội đồng đánh giá.....hay gì gì đó tương tự
    đăng kí với cơ quan thuế????

vậy cqt họ có kiểm tra hay gì cái định mức đó ko nhỉ??? vì nhỡ đâu hao hụt có 2kg/100kg chẳng hạn mà ta khai nhiều hơn thế thì sao???? mà họ làm gì để kiểm tra nhỉ??? dựa vào những cty cùng kinh doanh mặt hàng à????

bỏ chút thời gian ra giúp mm với nha, cám ơn mọi người nhiều nhiều! :e3:

họ dựa số lượng thành phẩm và số lượng xuất kho nvl để tính định mức có chênh lệch nhiều so với đăng kí hay không
    một biện pháp chống bán hàng không xuất hóa đơn

sau khi đọc bài của hailangtu79 thì mm vẫn chưa hết thắc mắc, bởi nó chưa sát với những gì mm hỏi thì phải................:think:

chỗ mm cái muốn đăng kí hao hụt ý là hàng nông sản, khi thu mua về sẽ bị hao hụt là điều chắc chắn.,,,,thêm nữa dù là mua đã là hàng khô rồi nhưng sau 1 time thì mình vẫn phải mang ra phơi lại...............như vậy dẫn đến hao hụt tiếp--mà hao này là hao nhìu chứ cũng ko ít ỏi gì

vậy chẳng hiểu mình đăng kí 1 mức như thế , thuế họ chấp nhận ko ta????

sau khi đọc bài của hailangtu79 thì mm vẫn chưa hết thắc mắc, bởi nó chưa sát với những gì mm hỏi thì phải................:think:

chỗ mm cái muốn đăng kí hao hụt ý là hàng nông sản, khi thu mua về sẽ bị hao hụt là điều chắc chắn.,,,,thêm nữa dù là mua đã là hàng khô rồi nhưng sau 1 time thì mình vẫn phải mang ra phơi lại...............như vậy dẫn đến hao hụt tiếp--mà hao này là hao nhìu chứ cũng ko ít ỏi gì

khi xây dựng định mức thì xây dựng tỷ lệ hao hụt bao nhiêu % đấy.căn cứ vào đấy mà làm.

cái này không cần đăng ký.
    tính hao hụt với bên bán là ổn rồi.
    vd : mua 200kg sẽ có một định mức hao hụt bao nhiêu % ==> nhập kho thực tế theo tỉ lệ đã trừ hao hụt.

p/s: chưa nghe định mức hao hụt hàng hóa mà chỉ nghe định mức hao hụt nvl

Trích dẫn Gửi bởi lamdieuque

họ dựa số lượng thành phẩm và số lượng xuất kho nvl để tính định mức có chênh lệch nhiều so với đăng kí hay không
    một biện pháp chống bán hàng không xuất hóa đơn
    chỗ em nó là hàng hoá, chị à, chứ ko phải là hao hụt nvl trong quá trình sản xuất hay thành phẩm đã sx ra!,,chi tiết như nào ở trên em nói rồi chị heo!

Trích dẫn Gửi bởi trần bình
    không biết lôi cái này ra làm gì ?
    :kissanh: văn sĩ anh đã dành chút time vào top này cho em vài ý kiến đi mờ :rachoa:

Trích dẫn Gửi bởi lamdieuque
    cái này không cần đăng ký.
    tính hao hụt với bên bán là ổn rồi.
    vd : mua 200kg sẽ có một định mức hao hụt bao nhiêu % ==> nhập kho thực tế theo tỉ lệ đã trừ hao hụt.

p/s: chưa nghe định mức hao hụt hàng hóa mà chỉ nghe định mức hao hụt nvl
    :runcamcapạch!! đúng là chỉ nghe thấy hao hụt nvl thôi :e3: nhưng mà chị heo xem cái hàng của em mua về thế, nó là hàng hoá đó chứ, và rõ hao hụt còn gì??? chứ em ko dùng từ đấy em biết nói sao giờ trời :runcamcap:

cái hao hụt thu mua ý thì cho là vậy đi,,,,,mà điểm riêng là bên em thu mua nông dân nhiều, sao mà tính hao hụt với bên bán đc ạ,,,,dn chịu vậy thui à!

@ anh sĩ: cứ theo đó mà làm nhưng ý em là thuế họ bắt bẻ chi ko?? mình làm sao để cái tỷ lệ đó đc họ chấp nhận????

p/s: gửi bải toàn sau anh chị,,,,,,,,,,,,,,

:imlanglun: mà mông lung thế ko biết nữa............

chỗ em nó là hàng hoá, chị à, chứ ko phải là hao hụt nvl trong quá trình sản xuất hay thành phẩm đã sx ra!,,chi tiết như nào ở trên em nói rồi chị heo!

:kissanh: văn sĩ anh đã dành chút time vào top này cho em vài ý kiến đi mờ :rachoa:
    không có hun mà nỗi mụn ấy,em có bảng định mức chưa ?, khi em điền thông tin thì sẽ biết chứ gì ?.

Trích dẫn Gửi bởi trần bình
    không có hun mà nỗi mụn ấy,em có bảng định mức chưa ?, khi em điền thông tin thì sẽ biết chứ gì ?.
    :imlanglun: thì ko hun,,,,,,,,,,,,thế này thôi :kiss1:

em đã có cái bảng đó đâu,mới chỉ cty em định vậy mà đã thắc mắc ko hiểu lập ra vậy, định mức vậy thuế chấp nhận ko ? làm sao cho họ chấp nhận :runcamcap:

em đã có cái bảng đó đâu,mới chỉ cty em định vậy mà đã thắc mắc ko hiểu lập ra vậy, định mức vậy thuế chấp nhận ko ? làm sao cho họ chấp nhận :runcamcap:
    đã bảo không cần làm cái bảng đó.
    đối với hàng hóa thì dựa theo tình hình thực tế nhập kho.
    mua 200kg nhập 195kg thôi. cái 5 kg kia chính là cái teo tóp lại của hàng hóa. cái này tùy theo hợp đồng mà xem ai sẽ là người chịu
    • nếu nông dân chịu thì không bàn nữa
    • nếu mình chịu thì lấy tổng giá trị hợp đồng chia lại cho 195 để lấy giá trị thực của hàng sau khi đã trừ phần hao hụt.
    không liên quan đến thuế

tỷ lệ hoa hụt do công ty em xây dựng và chịu trách nhiệm-cái này là kinh nghiệp công ty, và khi nộp cái này lê thuế thì sẽ căn cứ để làm việc cái chi phí hợp lý công ty.nếu vượt quá định mức thì thuế sẽ loại ra khỏi chi phí .

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối