Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Chủ đề: hàng tồn kho

hàng tồn kho

cả nhà ơi khi quyết toán năm hàng hoá tồn kho trong sổ sách nhiều có sao k? thực tế thì còn ít mà sổ sách còn nhiều. ai biết post giùm mình nhen. khi nộp quyết toán năm cơ quan thuế có xuống kiểm tra thực tế cty k?

ðề: hàng tồn kho

Trích dẫn Gửi bởi nguyenthuyen
    cả nhà ơi khi quyết toán năm hàng hoá tồn kho trong sổ sách nhiều có sao k? thực tế thì còn ít mà sổ sách còn nhiều. ai biết post giùm mình nhen. khi nộp quyết toán năm cơ quan thuế có xuống kiểm tra thực tế cty k?
    về trước mắt thì không sao, nhưng sao này làm sao hợp lệ các lượng tồn này, phải xuất hoá đơn cho hợp lệ chứ, khi nộp quyết toán năm thì doanh nghiệp tự chịu trách nhiệm về số liệu mình đã kê khai về sau này, chứ cục thuế không kiểm tra dâu, sau 5 năm cục thuế mới xuống kiểm tra.
    cứ từ từ làm hợp thức hoá đi nhé

Trích dẫn Gửi bởi nguyenthuyen
    -theo các quy định thì kiểm toán hàng tồn kho là một trong các trường hợp kiểm toán đặc biệt. vì vậy, khi nộp báo cáo hàng tồn kho theo yêu cầu của cơ quan hải quan, doanh nghiệp cũng phải nộp bản báo cáo có xác nhận của bên kiểm toán.

-mình thấy hàng tháng cty mình đều có người đến kiểm tra hàng tồn kho và bc xem có đúng với thực tế không đó.

-vậy bạn phải điều chỉnh làm sao để 2 cái đó cân bắng nhau chứ như thế thì ko ổn đâu

cảm ơn lychicao nhé. vì công ty mình chủ yếu bán lẻ cho khách nên 1 số khách hàng k lấy hoá đơn, chỉ khi khách là cty yêu cầu xuất thì bên mình mới xuất thôi.
    mình chỉ sợ là cuối năm thuế xuống kiểm tra thôi

Trích dẫn Gửi bởi lychicao
    về trước mắt thì không sao, nhưng sao này làm sao hợp lệ các lượng tồn này, phải xuất hoá đơn cho hợp lệ chứ, khi nộp quyết toán năm thì doanh nghiệp tự chịu trách nhiệm về số liệu mình đã kê khai về sau này, chứ cục thuế không kiểm tra dâu, sau 5 năm cục thuế mới xuống kiểm tra.
    cứ từ từ làm hợp thức hoá đi nhé
    nếu bạn nói như vậy mà kế toán trưởng hay gd kiểm tra thì sao.đâu cần thuế xuống kiểm đâu,như thế cũng đủ chết rùi..........

Trích dẫn Gửi bởi tigonluan
    -theo các quy định thì kiểm toán hàng tồn kho là một trong các trường hợp kiểm toán đặc biệt. vì vậy, khi nộp báo cáo hàng tồn kho theo yêu cầu của cơ quan hải quan, doanh nghiệp cũng phải nộp bản báo cáo có xác nhận của bên kiểm toán.

-mình thấy hàng tháng cty mình đều có người đến kiểm tra hàng tồn kho và bc xem có đúng với thực tế không đó.

-vậy bạn phải điều chỉnh làm sao để 2 cái đó cân bắng nhau chứ như thế thì ko ổn đâu
    th của tigon là th đặc biệt hoặc các cty lớn có đủ các bộ phận rồi, còn các cty nhỏ bình thường tự chịu trách nhiệm về số liệu mình báo cáo thôi.

mình có báo cáo với sếp chuyện đó rùi,

Trích dẫn Gửi bởi tigonluan
    nếu bạn nói như vậy mà kế toán trưởng hay gd kiểm tra thì sao.đâu cần thuế xuống kiểm đâu,như thế cũng đủ chết rùi..........
    với thực tế như vậy thì mình biết chắc là công ty của nguyenthuyen không có kế toán trưởng rồi và giám đốc cũng không để ý nhiều về việc này đâu, vì bán lẻ lượng tồn kho khó quản lý nổi, cty mình bán lẻ nên mình biết, nhiều lúc gd còn bảo mình làm hợp thức các lượng tồn này,không vấn đề gì đâu

uh đúng rùi, cty mình ko có kế toán trưởng, mình phải quản lý cả 2 loại hàng, thực tế và sổ sách thuế nữa mệt chết được,

việc số liệu kế toán kho và số thực tế kho không khớp là ko tốt đâu.dù là báo cáo với ai đi chăng nữa thì không thể cứ mỗi lần kiểm kho là bạn lại bảo rằng tại vì khách không lấy hoá đơn.mình nghĩ bạn nên làm thế này. cuối ngày bán hàng bạn tổng hợp hàng đã bán trong ngày trừ đi số hàng bán đã xuất hoá đơn số còn lại bạn xuất hoá đơn tổng bán lẻ. như thế thì sẽ cân đối được số liệu trên sổ sách và kho thực tế.
    chúc bạn thành công

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối