Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Chiết khấu mua hàng

các chị ơi! cho em làm phiền tí nha. bà chị em mua sim điẹn thoại tên hàng là kit economy e65 về bán. số lượng 400bộ, đơn giá 59091 đồng/bộ, tổng số tiền là 23.636.364đồng. nhưng trên hóa đơn thì được chiết khấu là 5.200.000đồng(có ghi rõ trên hoá đơn là chiết khấu). vậy cho em hỏi đây là chiết khấu gì, khoản tiền chiết khấu này em có phải định khoản không và định khoản thế nào ạ?

ðề: chiết khấu mua hàng

chiết khấu này là chiết khấu thanh toán. theo mình đư vào tk515
    n156,641,642
    n1331
    c111,112,331
    c515

Trích dẫn Gửi bởi bluestarvn
    chiết khấu này là chiết khấu thanh toán. theo mình đư vào tk515
    n156,641,642
    n1331
    c111,112,331
    c515
    đây là khoản tiền ck thanh toán mà cty bên mua cho bạn hưởng khi đang có đợt phần được hưởng ck bạn định khoản vào tk 515 và định khoản theo bluestarvn
    chúc bạn làm việc tốt:xinchao:

hình như không được hạch toán " nhiều nợ, nhiều có" mà bluestarsvn

em hiểu rùi. cảm ơn các anh chị nhìu nha. chúc cả nhà ngày cuối tuần vui vẻ và hạnh phúc bên cạnh .......... 50:dotphao:50 """"""""gọi điện thoại cho người thân!!!!!!!!!!!!

Trích dẫn Gửi bởi cay ngo dong
    các chị ơi! cho em làm phiền tí nha. bà chị em mua sim điẹn thoại tên hàng là kit economy e65 về bán. số lượng 400bộ, đơn giá 59091 đồng/bộ, tổng số tiền là 23.636.364đồng. nhưng trên hóa đơn thì được chiết khấu là 5.200.000đồng(có ghi rõ trên hoá đơn là chiết khấu). vậy cho em hỏi đây là chiết khấu gì, khoản tiền chiết khấu này em có phải định khoản không và định khoản thế nào ạ?
    theo mình nghĩ đây là chiết khâú thương mại vì mua vơí số lượng nhiêù chứ nhỉ

1. định nghĩa: cktm là khoản dn bán giảm giá niêm yết cho kh mua hàng với khối lượng lớn.

2. những vấn đề cần lưu ý khi kế toán chiết khấu thương mại:

2.1. cktm là số tiền giảm giá niêm yết cho kh mà dn đã giảm trừ, hoặc đã thanh toán cho người mua hàng do việc người mua hàng đã mua hàng (sản phẩm, hàng hóa), dịch vụ với khối lượng lớn và theo thỏa thuận bên bán sẽ dành cho bên mua một khoản chiết khấu thương mại. (đã ghi trên hđ kinh tế mua bán hoặc cam kết mua hàng, bán hàng).

2.2. trường hợp người mua hàng nhiều lần mới đạt được lượng hàng mua được chiết khấu thì khoản cktm này được ghi giảm trừ vào giá bán trên " hóa đơn gtgt" hoặc " hóa đơn bán hàng" lần cuối cùng. trường hợp khách hàng không tiếp tục mua hàng, hoặc khi số cktm người mua được hưởng lớn hơn số tiền bán hàng được ghi trên hóa đơn lần cuối cùng thì phải chi tiền cktm cho nguời mua. khoản cktm trong các trường hợp này được hạch toán vào tk 521.
    2.3 trường hợp người mua hàng với khối lượng lớn được hưởng chiết khấu thương mại, giá bán phản ánh trên hoá đơn là giá đã giảm giá (đã trừ chiết khấu thương mại) thì khoản chiết khấu thương mại này không được hạch toán vào tk 521. doanh thu bán hàng phản ánh theo giá đã trừ chiết khấu thương mại.

2.4 phải theo dõi chi tiết chiết khấu thương mại đã thực hiện cho từng khách hàng và từng loại hàng bán, như: bán hàng (sản phẩm, hàng hoá), cung cấp dịch vụ.

3.hạch tóan và xuất hóa đơn:

3.1 hạch tóan: trường hợp người mua hàng với khối lượng lớn được hưởng chiết khấu thương mại, giá bán phản ánh trên hoá đơn là giá đã giảm giá (đã trừ chiết khấu
    thương mại) thì khoản chiết khấu thương mại này không được hạch toán vào tk 521. doanh thu bán hàng phản ánh theo giá đã khấu trừ chiết khấu thương mại.
    trường hợp của cay ngo dong là chiet khau thanh toan, chứ ko phải cktm

Trích dẫn Gửi bởi lamquang111
    hình như không được hạch toán " nhiều nợ, nhiều có" mà bluestarsvn
    nhiều nơ, nhiều có vẫn hạch toán bình thường bạn ah
    nhưng hạn chế dùng
    bạn có thể tìm đọc trong cuốn " kế toán đại cương" trong đó có ghi về vấn đề này
    thân!:xinchao:

trời! hạch toán nhiều nợ, nhiều có là định khoản kế toán kép mà, có gì không được đâu lamquang111, vấn đề là nếu định khoản đó không gây khó hiểu và nhầm lẫn là được.

sao kỳ vậy ta, hồi đi học nhớ thầy nói vậy mà. chắc mới có văn bản thay đổi

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối