Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

ðề: nhận hàng gia công theo dõi trên tk 002 (tk ngoài bảng)

nhận hàng gia công, tại sao phải theo dõi trên tk ngoài bảng? vì đó không phải là tài sản của mình, cũng không phải là khoản phải trả (không mang tính chất là nguồn hình thành tài sản). ngoài ra, bảng cân đối số phát sinh thì nó đc ghi theo các nghiệp vụ đối ứng, mà tk ngoài bảng thì chỉ ghi đơn thui. do đó nó không đc thể hiện trên bảng cân đối phát sinh, và bảng cân đối kế toán.

Trích dẫn Gửi bởi pgiang
    cả nhà cho mình hỏi: nhận hàng gia công về theo dõi trên tk 002 thì trên bảng cân đối sfs có thể hiện tk này k0? cả nhà giúp mình voeis nha. tnaks nhiều!
    tt 002 theo giỏi ngoại bảng, cái này thể hiện phần dưới bảng cân đối kế toán.bảng cân đối phát sinh không thể hiện các loại tk này.

cảm ơn pt & vs nhiều nhá

Trích dẫn Gửi bởi phuongthu
    nhận hàng gia công, tại sao phải theo dõi trên tk ngoài bảng? vì đó không phải là tài sản của mình, cũng không phải là khoản phải trả (không mang tính chất là nguồn hình thành tài sản). ngoài ra, bảng cân đối số phát sinh thì nó đc ghi theo các nghiệp vụ đối ứng, mà tk ngoài bảng thì chỉ ghi đơn thui. do đó nó không đc thể hiện trên bảng cân đối phát sinh, và bảng cân đối kế toán.
    dòng màu xanh :tk 002 là tài khoản nhận hộ, giữ hộ nên theo dõi vào cái này .