Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

xác định nguyên giá XD nhà xưởng như thế nào và tính khấu hao như thế nào

các bạn ơi giúp mình với: công ty mình xây một nhà xưởng xong chưa có biên bản nghiệm thu nhưng đang sử dụng nhà xưởng đó vậy khi phát sinh xây thêm ở bên trong nhà xưởng đó thì mình xác định nguyên giá như thế nào và tính khấu hao như thế nào

ðề: tscđ

khi bạn xây nhà xưởng thì ht qua tk 241 và chưa có biên bản nghiệm thu thì bên bạn chưa ht nó là tscd đúng ko? vỵa giờ xây thêm thì bạn ht tiếp vào tk 241 ..........và làm biên bản nghiệm thu................ng là bao gồm những cp xây nhà xưởng + phần xây thêm, tóm lại là toàn bộ cp xây nhà xưởng đó và đưa nó vào sd liên quan

tính kh bắt đầu từ ngày có quyêt định đưa vào sử dụng

ý kiến cá nhân mình!

vay nhà xưởng đã đưa vào tài sản mà xây thêm ở bên trong thì nhà xây thêm đó hạch toán riêng hay hạch toán như thế nào ạ

phần xây thêm bạn ht:
    nợ 2413, 133
    có 111,112,331
    khi xong, nghiệm thu bàn giao bạn ht tăng ng nhà xưởng đó:
    nợ 211
    có 2413

mình cảm ơn bạn .mình muốn hỏi là 211 tăng thêm đấy có được cộng với 211 của nhà xưởng kia ko hay hạch toán riêng
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    nếu có dc cộng thì nhà xưởng trước mình đã khấu hao dc 2 tháng rồi thì khi cộng thêm nguyên giá của nhà xây thêm mình tính khấu hao như thế nào
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    ví dụ: nhà xưởng của mình trị giá 50 tỷ đã khấu hao 2 thang là 5 tỷ . khi xây thêm bên trong giá trị là 30 tỷ nếu được cộng với nhà xưởng cũ thì mình ghi nguyên giá thế nào và tính khấu hao như thế nào

khi đó nguyên giá tscđ mới của bạn là 75 tỷ. còn thời gian khấu hao bạn phải xác định lại thời gian khấu hao mới ( đơn vị tùy chọn thôi nhưng phải tuân thủ theo khung khấu hao của thông tư 203 nhé). bạn cứ đơn giản coi trường hợp này là nâng cấp tscđ thôi

re: ðề: tscđ

tớ đồng ý với ý kiến của bạn... có điều cái này phải thông qua kế toán trưởng vì biết đâu lãnh đạo công ty muốn đưa ngay vào tscđ để chích khấu hao giảm chi lợi nhuận luôn trong kỳ.. trường hợp này tớ nghĩ phần xây thêm cho vào chi phí sửa chữa lớn năng cấp tscđ rồi tính lại khấu hao...:xinloinhe: không biét phải không nữa

---------- post added at 08:00 am ---------- previous post was at 07:45 am ----------

Trích dẫn Gửi bởi mít ướt
    khi bạn xây nhà xưởng thì ht qua tk 241 và chưa có biên bản nghiệm thu thì bên bạn chưa ht nó là tscd đúng ko? vỵa giờ xây thêm thì bạn ht tiếp vào tk 241 ..........và làm biên bản nghiệm thu................ng là bao gồm những cp xây nhà xưởng + phần xây thêm, tóm lại là toàn bộ cp xây nhà xưởng đó và đưa nó vào sd liên quan

:roile:

<div class="bbcodeblock bbcodequote" data-author="boysonla">
    <aside>

<div class="attribution type">boysonla nói:

</div>

<blockquote class="quotecontainer"><div class="quote">tớ đồng ý với ý kiến của bạn... có điều cái này phải thông qua kế toán trưởng vì biết đâu lãnh đạo công ty muốn đưa ngay vào tscđ để chích khấu hao giảm chi lợi nhuận luôn trong kỳ.. trường hợp này tớ nghĩ phần xây thêm cho vào chi phí sửa chữa lớn năng cấp tscđ rồi tính lại khấu hao...:xinloinhe: không biét phải không nữa
    .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. ......................</div><div class="quoteexpand">click to expand...</div></blockquote>
    </aside>
    </div>