Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Khấu hao đối với tài sản cố định mua lại

cho mình hỏi với? công ty làm bên linh vực xây dựng chủ yếu là thi công. mới đây côn ty mình mới mua ô tô dùng để chạy công trình, nhưng là mua lại ô tô cũ. chỉ có hợp đồng mua bán, ko có hóa đơn gtgt. cho mình hỏi là ô tô này có được đưa vào khấu hao ko? do là ô tô cũ mua lại nên mức khấu hao là tính thế nào ạ? nhờ anh chị giúp em với. em xin cám ơn trước

xe này mua của các nhân hay mua lại của dn, tổ chức khác? trong hợp đồng mua bán có ghi rõ xe còn bao nhiêu %? thời gian sử dụng của xe này là bao nhiêu? bạn phải nói rõ hơn để mọi người có thể tư vấn giúp.

ðề: re: khấu hao đối với tài sản cố định mua lại

xe này mua của cá nhân. trong hợp đồng mua bán ko ghi rõ thời gian sử dụng của xe, xe còn lại bao nhiêu % mà chỉ có giá bán là 200tr thôi ạ.

ðề: khấu hao đối với tài sản cố định mua lại

trước mắt bạn phải có hóa đơn mới được xem là tscđ bạn nhé. nếu mua bán với cá nhân thì phải lên thuế mua hóa đơn nha bạn.
    giá mua 200 tr > 10tr --> nó là tscđ rùi
    xe thuộc phương tiện vận tải đường bộ --> khấu hao từ 6 đến 10 năm bạn nhé

mình cảm ơn nhưng khổ nỗi cả 2 bên đều ko muốn viết hóa đơn vì phải chịu thêm 1 khoản thuế nữa. vây số tiền 200tr này mình đưa vô chi phí khác được ko ah?

theo mình không đưa vào chi phí khác được, mà không có hóa đơn đâu có được trích khấu hao.

như vậy là doanh nghiệp mất khoản chi phí này rồi ah?

tại vì dn của bạn đòi đưa vào tscđ mà lại chẳng có hóa đơn chứng từ hợp lý hợp lệ là không được, theo mình số tiền mua xe của cá nhân mà đưa vào chi phí khác là không hợp lý.

huhu sao lại nhiều rắc rối vậy ạ. vậy như thế theo ác phải làm sao ạ!

cái gì cũng muốn đâu có được. không muốn nộp thuế nhưng lại muốn đưa vào chi phí hợp lý, hợp lệ. bạn đưa vào danh sách tài sản bình thường, khấu hao tính vào chi phí bình thường, chỉ có điều khi tính thuế tndn thì khấu khao của cái xe đó trừ ra khỏi chi phí tính thuế (chênh lệch vĩnh viễn giữa thuế và kế toán). vấn đề này không rắc rối mà chỉ mình không tuân theo pháp luật thuế thôi.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối