Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

ðề: tài sản cố định đi thuê

tài sản cố định đi thuê k phải tính khấu hao bạn ah.
    còn tính hao mòn giảm ở n vụ thanh lý còn giá trị hao mòn thì mình vẫn lấy nguyên giá của ts, không trừ đi giá trị hao mòn.

tùy theo nếu là thuê tài chính thì có, còn lại thì không

bạn ơi có thể nói rõ cho mình biết đi thuê và thuê tài chính thì khác nhau thế nào.

Trích dẫn Gửi bởi snow_fall
    có phải tính khấu hao không?
    tscđ đi thuê có hai loại thuê:
    - thuê hoạt động
    - thuê tài chính
    nếu thuê tài chính thì mới phải trích kh

---------- post added at 03:38 am ---------- previous post was at 03:36 am ----------

Trích dẫn Gửi bởi snowqueen
    bạn ơi có thể nói rõ cho mình biết đi thuê và thuê tài chính thì khác nhau thế nào.
    ??? chỉ có hỏi thuê hoạt động khác thuê tài chính thế nào??? hix lý do tại sao rùa nói ở trên rồi đó!

okie, thank nha.

re: ðề: tài sản cố định đi thuê

Trích dẫn Gửi bởi snowqueen
    "thuê tài sản được phân loại là thuê tài chính nếu nội dung hợp đồng thuê tài sản thể hiện việc chuyển giao phần lớn rủi ro và lợi ích gắn liền quyền sở hữu tài sản. thuê tài sản được phân loại là thuê hoạt động nếu nội dung của hợp đồng thuê tài sản không có sự chuyển giao phần lớn rủi ro và lợi ích gắn liền với quyền sở hữu tài sản."

như vậy là bạn hiểu chưa?

@ ruachip: bạn cho m biết chuẩn mực hay văn bản gì nói đến việc thuê tc thì đc trích kh, còn lại thì ko?
    vì mình chưa tìm ra được cái nào nói thế, nên có thể chỉ giùm m được ko?:chay:

ðề: re: ðề: tài sản cố định đi thuê

Trích dẫn Gửi bởi blu0206
    "thuê tài sản được phân loại là thuê tài chính nếu nội dung hợp đồng thuê tài sản thể hiện việc chuyển giao phần lớn rủi ro và lợi ích gắn liền quyền sở hữu tài sản. thuê tài sản được phân loại là thuê hoạt động nếu nội dung của hợp đồng thuê tài sản không có sự chuyển giao phần lớn rủi ro và lợi ích gắn liền với quyền sở hữu tài sản."

như vậy là bạn hiểu chưa?

@ ruachip: bạn cho m biết chuẩn mực hay văn bản gì nói đến việc thuê tc thì đc trích kh, còn lại thì ko?
    vì mình chưa tìm ra được cái nào nói thế, nên có thể chỉ giùm m được ko?:chay:

5. doanh nghiệp cho thuê tscđ hoạt động phải trích khấu hao đối với tscđ cho thuê.

6. doanh nghiệp thuê tscđ theo hình thức thuê tài chính (gọi tắt là tscđ thuê tài chính) phải trích khấu hao tscđ đi thuê như tscđ thuộc sở hữu của doanh nghiệp theo quy định hiện hành. trường hợp ngay tại thời điểm khởi đầu thuê tài sản, doanh nghiệp thuê tscđ thuê tài chính cam kết không mua tài sản thuê trong hợp đồng thuê tài chính, thì doanh nghiệp đi thuê được trích khấu hao tscđ thuê tài chính theo thời hạn thuê trong hợp đồng.
    trích tt 203

bạn cũng đọc lại thế nào tscđ thuê tc và thuê hđ ở tt 203 luôn nhá!

3. tài sản cố định thuê tài chính: là những tscđ mà doanh nghiệp thuê của công ty cho thuê tài chính. khi kết thúc thời hạn thuê, bên thuê được quyền lựa chọn mua lại tài sản thuê hoặc tiếp tục thuê theo các điều kiện đã thỏa thuận trong hợp đồng thuê tài chính. tổng số tiền thuê một loại tài sản quy định tại hợp đồng thuê tài chính ít nhất phải tương đương với giá trị của tài sản đó tại thời điểm ký hợp đồng.
    mọi tscđ đi thuê nếu không thoả mãn các quy định nêu trên được coi là tài sản cố định thuê hoạt động.

re: ðề: re: ðề: tài sản cố định đi thuê

Trích dẫn Gửi bởi ruachip1990
    trích tt 203

bạn cũng đọc lại thế nào tscđ thuê tc và thuê hđ ở tt 203 luôn nhá!
    vậy theo như số 5 và 6 của tt203 như rùa chip nêu ra thì cả thuê hoạt động và thuê tài chính đều phải trích khấu hao mà. mình có nhìn sai ko?:nhaykieumoi:

ðề: re: ðề: re: ðề: tài sản cố định đi thuê

Trích dẫn Gửi bởi blu0206
    vậy theo như số 5 và 6 của tt203 như rùa chip nêu ra thì cả thuê hoạt động và thuê tài chính đều phải trích khấu hao mà. mình có nhìn sai ko?:nhaykieumoi:
    thuê tc trích kh đối với bên đi thuê.
    thuê hđ trích kh đối với bên cho thuê.
    topic đang hỏi là dn đi thuê thì thuê hđ hay thuê tc phải trích kh???

đọc cho kỹ tt vào bạn!

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối