Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Xử lý TSCĐ không tham gia vào quá trình sản xuất kinh doanh

chào các anh chị, mình đang có một vấn đề kế toán đau đầu rất mong nhận được tư vấn của các anh chị.

công ty mình hiện có một số tài sản cố định, hiện tại số tài sản đó do điều kiện khách quan nên bị ngừng hoạt động và không tham gia vào quá trình sản xuất của công ty (ngừng hoạt động hơn 1 năm rồi).

mình muốn loại bỏ số tài sản đó khỏi phần tính chi phí (khấu hao hoặc chi phí khác) để làm giảm chi phí nhằm làm đẹp báo cáo kết quả kinh doanh và phản ảnh đúng thực chất hoạt động kinh doanh của công ty.

các anh chị có cao kiến xin chỉ giáo giúp... :k4929481:

theo mình thì b nên làm hđ thanh lý.

ðề: xử lý tscđ không tham gia vào quá trình sản xuất kinh doanh

bạn có thể nói rõ hơn được không? vì mình e nếu làm hợp đồng thanh lý thì khấu hao tài sản đó lại từ 642 nhảy sang 811, như vậy vẫn làm phát sinh chi phí trong báo cáo kết quả kinh doanh.

---------- post added at 02:54 pm ---------- previous post was at 02:50 pm ----------

theo quy định tại tt203 thì:

đối với những tscđ không cần dùng, chờ thanh lý nhưng chưa hết khấu hao, doanh nghiệp phải thực hiện quản lý, theo dõi, bảo quản theo quy định hiện hành và trích khấu hao theo quy định tại thông tư này.

có cách nào xuất béng nó ra ngoại bảng không nhỉ?

đúng rồi, khi tscđ chưa thanh lý thì vẫn theo dõi bình thường.xuất bán giá cao hơn giá trị còn lại đi.

cảm ơn bác nhiều.

không biết có còn cách nào khác ngoài cách xuất bán ko bác nhỉ?

mình đọc thông tư 130 (2008-) của bộ tài chính thấy có quy định thế này:

2. các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
    2.2. chi khấu hao tài sản cố định thuộc một trong các trường hợp sau:
    a) chi khấu hao đối với tài sản cố định không sử dụng cho hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ.

như vậy phải chăng là tài sản cố định nếu không sử dụng vào mục đích sxkd thì đương nhiên sẽ không được tính khấu hao và cũng không được tính vào chi phí khác trong báo cáo thu nhập?