Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: công cụ dụng cụ

công cụ dụng cụ

chào các bạn dân kế tóan
    thứ 1: mình mới đi làm nên hỏi nhiều.cho mình hỏi là xếp mình tháng vừa rồi có mua máy chụp hình trị giá 2.455.000 thuế 10% thì giờ mình định khỏan sao và phân bổ sao các bạn?cho mình công thức phân bổ với.
    thứ 2:gia vốn là mình tính sao bạn ví dụ công ty mình mua xe vào và bán xe ra có nhập sắt về để sửa chữa thùng xe thì mình tính giá vốn sao các bạn?mình phân vân giá vốn hòai.

ðề: công cụ dụng cụ

Trích dẫn Gửi bởi swearthay
    chào các bạn dân kế tóan
    thứ 1: mình mới đi làm nên hỏi nhiều.cho mình hỏi là xếp mình tháng vừa rồi có mua máy chụp hình trị giá 2.455.000 thuế 10% thì giờ mình định khỏan sao và phân bổ sao các bạn?cho mình công thức phân bổ với.
    thứ 2:gia vốn là mình tính sao bạn ví dụ công ty mình mua xe vào và bán xe ra có nhập sắt về để sửa chữa thùng xe thì mình tính giá vốn sao các bạn?mình phân vân giá vốn hòai.
    1/ công ty bạn ngành nghề kinh doanh là gì??? máy chụp ảnh đó phục vụ cho bộ phận nào thì sẽ hạch toán vào cp của bộ phận đó
    khi mua về bạn hạch toán là ccdc sau đó phân bổ dần vào cp của bộ phận sử dụng
    a/
    n153
    n133
    c111,112
    b/
    n142
    c153
    c/
    n6*
    c142
    2/ cp để nhập sắt về để sửa chữa thùng xe bạn cho luôn vào nguyên giá của chiếc xe đi.

chào các bạn dân kế tóan
    1.
    máy chụp hình mua về làm gì vậy? ko phục vụ sxkd thì hạch toán vào 811, loại ra khi tính thuế nhé.
    2.
    mua xe về đk thế nào thì ok rồi nhé.
    nhập sắt về và xuất ra để sửa chữa
    n627 (theo qd15)
    c152
    tập hợp cp sửa chữa vào 154. khi nào xong và bán xe thì phản ánh giá vốn (cả giá trị sưa chữa nữa)

vâng ah.nhưng bên em lâu lâu xuất cho sữa chữa thùng xe không xuất nguyên chiếc xe ah.bên em mua vào là cách ngày bán ra liền ah.bên em ko có vốn nhiều nên bên em không để tồn.mong chị định khỏan giúp em chỗ mua nvl về trực tiếp sx luôn không nhập kho và gia công thì định khỏan sao ah.xác định giá vốn nữa ah.thanks alot.còn gia công cho thùng xe em suất 5% đúng không chị?

chị thông cảm cho em hỏi tiếp nhé chị ví dụ xe mình sữa chữa thùng là tổng cộng mình xuất ra là 20.000.000tr đi.mình mua sắt vào rồi tính tiền công nhân xong mình định khỏan giá vốn hay sao chị?em không hiểu lắm chỗ giá vốn chị ah.còn doanh thu thì mình định khỏan thực tế trên hóa đơn.???
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    nhưng công ty em áp dụng qđ 48 thì định khỏan sao chị?
    vậy thì các cp sửa chữa em tập hợp luôn vào 154- chú ý theo dõi riêng từng xe (theo qd 48-), khi nào xong và bán xe thì đưa phần đó vào giá vốn luôn.. mua xe về thì theo dõi trên 156 chứ, mua xe về đâu có sử dụng mà chỉ bán luôn phải không?

- nếu cty ban mua về là dùng ngay thì hạch toán như sau:
    1. khi mua ccdc về dùng ngay:
    nơ 142
    nơ 133
    co 111,112,331
    2. từng kỳ phân bổ vào cp:
    nơ 641,642,...
    có 142

- còn nếu cty bạn mua về nhập kho sau đó mới xuất kho ra sd thì hach toán như sau:
    1. mua ccdc về nk:
    nợ 153
    nợ 133
    có 111,112,331.
    2. sau đó xuất kho ra sd:
    nơ 142
    có 153
    3.từng kỳ phân bổ vào cp:
    nợ 641,642,...
    có 142
    các bác ơi định khoản thế này có áp dụng cho quyết đinh 48 không?