Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

tài sản cố định thuê tài chính ?

cho em hỏi 1 chút về tài sản cố định thuê tài chính và tài khoản liên quan ạ.
    1, có nghiệp vụ: ngày 1/12/n công ty nhận bàn giao 1 tscđhh theo hợp đồng thuê tài chính, thời hạn thuế 5 năm. giá trị hợp lý ts thuê là 3 000 000, lãi thuê phải trả 1 % /tháng
    --> nghiệp vụ này , ta có ghi có tk 315 không? . nếu ghi có tk315 thì tính cho tháng 12 hay cả niên độ.
    2, trong 2 nghiệp vụ khác nhau, 1 nghiệp vụ là nhận hóa đơn, 1 nghiệp vụ thanh toán, đều trong 1 ngày 31/12 thì có được xem là trả tiền ngay không?
    ví dụ như: nv 5 : ngày 31/12. công ty nhận đc hóa đơn gtgt về thuê tài sản số nợ gốc phải trả trong tháng 12 là 50 000, thuế gtgt là 2 500, tiền lãi phải trả 30 000
    nv6 : công ty chuyển tgnh thanh toán tiền thuê tài sản cố định thuê tc đã nhận được giấy báo nợ
    nếu 2 nghiệp vụ đó thì có đc xem là trả tiền ngay ko?

ðề: tài sản cố định thuê tài chính ?

Trích dẫn Gửi bởi bluerose121
    cho em hỏi 1 chút về tài sản cố định thuê tài chính và tài khoản liên quan ạ.
    1, có nghiệp vụ: ngày 1/12/n công ty nhận bàn giao 1 tscđhh theo hợp đồng thuê tài chính, thời hạn thuế 5 năm. giá trị hợp lý ts thuê là 3 000 000, lãi thuê phải trả 1 % /tháng
    --> nghiệp vụ này , ta có ghi có tk 315 không? . nếu ghi có tk315 thì tính cho tháng 12 hay cả niên độ.
    2, trong 2 nghiệp vụ khác nhau, 1 nghiệp vụ là nhận hóa đơn, 1 nghiệp vụ thanh toán, đều trong 1 ngày 31/12 thì có được xem là trả tiền ngay không?
    ví dụ như: nv 5 : ngày 31/12. công ty nhận đc hóa đơn gtgt về thuê tài sản số nợ gốc phải trả trong tháng 12 là 50 000, thuế gtgt là 2 500, tiền lãi phải trả 30 000
    nv6 : công ty chuyển tgnh thanh toán tiền thuê tài sản cố định thuê tc đã nhận được giấy báo nợ
    nếu 2 nghiệp vụ đó thì có đc xem là trả tiền ngay ko?
    - màu đỏ : trường hợp này ghi có 315.
    ủa mà niên độ kế toán của dn bạn ko phải 12 tháng à??? :chongmat:
    ghi có 315 trong trường hợp này đó là số nợ gốc phải trả kỳ này thui, tức là 12 tháng đó. mình hiểu ý bạn muốn nói nhưng câu văn diễn đạt ko đúng.
    có phải bạn muốn hỏi là "ghi có tk315 thì tính cho tháng 12 hay cả 5 năm" ko?

- ý 2 : 2 nghiệp vụ này theo mình được coi là trả tiền ngay.

:loaloa: mọi người cho thêm ý kiến đi nào ( ý 2 đó )