Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Mua TSCĐ bị lừa mất

chào cả nhà!
    cty em ký hợp đông mua bán một xà lan vận chuyển trị giá 4.4 tỷ, công ty bán xà lan đã xuất hđ gtgt cho cty em và công ty em đã chuyển khoản cho công ty bán nữa số tiền la 2 tỷ. nhưng khi đến bàn giao xà lan thì gđ công ty bán bỏ trốn và xà lan ko lấy được .nói chung công ty mình bị lừa. mà hđ gtgt mua xà lan mình đã kê khai t5 rồi giờ mình kê khai điều chỉnh giảm số tiền thuế nộp trong tháng 10. mình thấy số tiền thuế nộp phạt quá lơn. công ty mình mua hàng hóa đúng luật như có hợp đồng mua ban, có hóa đơn, có giấy chuyển tiền ngân hàng...(nên em mới kê khai thuế gtgt đầu vao):bây giờ không biết làm sao mong anh, chị trong diển đàn giúp đỡ. anuc:

ðề: mua tscđ bị lừa mất

Trích dẫn Gửi bởi antruongiang
    chào cả nhà!
    cty em ký hợp đông mua bán một xà lan vận chuyển trị giá 4.4 tỷ, công ty bán xà lan đã xuất hđ gtgt cho cty em và công ty em đã chuyển khoản cho công ty bán nữa số tiền la 2 tỷ. nhưng khi đến bàn giao xà lan thì gđ công ty bán bỏ trốn và xà lan ko lấy được .nói chung công ty mình bị lừa. mà hđ gtgt mua xà lan mình đã kê khai t5 rồi giờ mình kê khai điều chỉnh giảm số tiền thuế nộp trong tháng 10. mình thấy số tiền thuế nộp phạt quá lơn. công ty mình mua hàng hóa đúng luật như có hợp đồng mua ban, có hóa đơn, có giấy chuyển tiền ngân hàng...(nên em mới kê khai thuế gtgt đầu vao):bây giờ không biết làm sao mong anh, chị trong diển đàn giúp đỡ. anuc:
    về cơ bản nếu em chứng minh việc mua bán này là thật gồm chứng từ sau:
    *hợp đồng
    *phiếu nhập kho
    *chứng từ thanh tóan chẵng hạn
    nếu em không chứng minh được thì em phải điều chỉnh lại số thuế đã kê khai và nộp lại tiền thuế, nộp phạt nếu có.
    (nhưng cơ bản là em phải có phiếu nhập kho xà lan đó).

Trích dẫn Gửi bởi antruongiang
    chào cả nhà!
    trước tiên bạn báo công an về vấn đề bên bán bỏ trốn, số tiền bạn bị mất khi mua xà lan này lớn hơn số tiền thuế rất nhiều. khi công an tiến hành điều tra, bên bạn có đủ chứng từ mua bán thì có thể được giảm nhẹ hình phạt, lỗi này là lỗi không cố ý.
    bạn cũng tra lại xem hđ mà bạn nhận từ bên bán hàng còn sử dụng được không? bạn có thể tra tại website hcmtax.gov.vn
    nếu hđ bên bán xuất cho bên bạn trước thời điểm người bán bỏ trốn thì cty bạn vẫn được khấu trừ thuế còn hàng hoá thì công an sẽ truy xét. nếu hđ bên bán xuất cho bên bạn sau thời điểm người bán bỏ trốn hoặc là hoá đơn không còn giá trị sử dụng bên bạn mới bị phạt.

thân!

đầu tiên bạn phải trình báo với công an và đưa ra được những chứng cứ để chứng minh việc mua bán là có thật như là hợp đồng mua bán, hđ, phiếu xk... sau đó cơ quan công an sẽ can thiệp và có biện pháp giúp cty bạn giảm nhẹ mức phạt. đây là hành vi không cố ý.