Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Tiền trả cho hợp đồng giao khoán (tiền nhân công ) xây dựng nhà xưởng hoạch toán vào đâu?

các anh chị ơi : số tiền mà mình phải trả cho công nhân ( theo hợp đồng giao khoán ) xây dựng nhà xưởng , đào giêng thì mình hoạch toán vào đâu
    (chỉ là tiền thuê nhân công làm thôi chứ nvl là mình lo rồi )
    hoạch toán vào chi phí or 241rồi sau đó kết chuyển vào 211
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    sao không ai trả lời em với!!!thank nhìu mà

ðề: tiền trả cho hợp đồng giao khoán (tiền nhân công ) xây dựng nhà xưởng hoạch toán vào đâu?

bạn hạch toán vào 241, khi hoàn thành tì kết chuyển 241 vào 211. chào thân ái

ðề: tiền trả cho hợp đồng giao khoán (tiền nhân công ) xây dựng nhà xưởng hoạch toán vào đâu?

nếu đưa thẳng vào chi phí luôn có được không ? vì tiền nhân công xây dựng nhà xưởng là nhỏ mà khi mình hoạch toán vào 241 sau đó kết chuyển vào 211 nó sẽ tham gia vào trích kh trong thời gian dài cùng với 211.sẽ không tốt .em nghĩ như vậy có đúng không?

Trích dẫn Gửi bởi phuong kim
    nếu đưa thẳng vào chi phí luôn có được không ? vì tiền nhân công xây dựng nhà xưởng là nhỏ mà khi mình hoạch toán vào 241 sau đó kết chuyển vào 211 nó sẽ tham gia vào trích kh trong thời gian dài cùng với 211.sẽ không tốt .em nghĩ như vậy có đúng không?
    bạn nghĩ sai rồi. cp nhân công phát sinh cho công trình nào phải hạch toán đúng vào công trình đó. chi phí đó không liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh nên bạn không thể hạch toán vào cp kinh doanh trong kỳ được. phải tập hợp qua 241 khi hoàn thành công trình kc qua 211 và trích khấu hao theo khung của qđ 206.