Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Có được trích khấu hao đối với TS riêng của Giám đốc Cty TNHH 1TV ?

cty mình là cty tnhh 1 thành viên. giám đốc mình có mua máy móc để sản xụất trước khi thành lập cty. nay thành lập cty rồi. giám đốc đưa tài sản này vào sử dụng. như vậy tài sản này có được trích khấu hao và được tính vào chi phí hợp lý hay không? ( chú ý: tài sản này không có hóa đơn chứng từ)

ðề: tai san rieng cua giam doc khi dua vao su dung thi co duoc trich khau hao khong?

như vậy tài sản đó đưa vào sử dụng chẳng khác nào công ty ban đi thuê mượn máy móc mà thôi . bạn muốn khấu hao tài sản đó thì phải làm thủ tục sang tên máy đó thuộc tài sản của cty, hoặc làm thủ tục mua bán (ts không có giấy tờ gì thật là khó cho bạn)

ðề: có được trích khấu hao đối với ts riêng của giám đốc cty tnhh 1tv ?

không được đâu bạn ơi ts đó pải có hoá đơn và nếu sếp bạn làm thủ tục góp vốn bằng ts đó thì bạn mới được trích kh còn ko thì....

Trích dẫn Gửi bởi xuanan0810
    không được đâu bạn ơi ts đó pải có hoá đơn và nếu sếp bạn làm thủ tục góp vốn bằng ts đó thì bạn mới được trích kh còn ko thì....
    công ty 1 thành viên mà sao lại có vụ gốp vốn ở đây? :giavo: cái này em ko hiểu lắm giải thích giùm em với ạ:motsach:

Trích dẫn Gửi bởi chien1982
    cty mình là cty tnhh 1 thành viên. giám đốc mình có mua máy móc để sản xụất trước khi thành lập cty. nay thành lập cty rồi. giám đốc đưa tài sản này vào sử dụng. như vậy tài sản này có được trích khấu hao và được tính vào chi phí hợp lý hay không? ( chú ý: tài sản này không có hóa đơn chứng từ)
    tài sản của giám đốc là tài sản của cá nhân nếu muốn đưa vào công ty hay nói cách khác là thành tài sản của pháp nhân thì cần phải được làm thủ tục chuyển nhượng hợp pháp.

thân!

tài sản này không có hđ chứng từ thì không được coi là ts của cty được. ts này nếu có hđ thì phải chuyển quyền sang công ty thì được coi là ts của cty.

mời các bạn xem đoạn này trong qđ 206/2003 rồi tiếp tục thảo luận :

4. nguyên giá tài sản cố định của cá nhân, hộ kinh doanh cá thể thành lập doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần mà không còn hóa đơn, chứng từ là giá trị hợp lý do doanh nghiệp tự xác định tại thời điểm đăng ký kinh doanh và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác của giá trị đó.

trường hợp giá trị tài sản cố định do doanh nghiệp tự xác định lớn hơn so với giá bán thực tế của tài sản cố định cùng loại hoặc tương đương trên thị trường, thì doanh nghiệp phải xác định lại giá trị hợp lý của tài sản cố định làm căn cứ tính thuế thu nhập doanh nghiệp; nếu giá trị tài sản cố định vẫn chưa phù hợp với giá bán thực tế trên thị trường, cơ quan thuế có quyền yêu cầu doanh nghiệp xác định lại giá trị của tài sản cố định thông qua hội đồng định giá ở địa phương hoặc tổ chức có chức năng thẩm định giá theo quy định của pháp luật.

muốn trích khấu hao cho những tài sản này, bạn nên đến cơ quan thuế mua hóa hóa đơn coi như giám đốc bạn bán tài sản này cho công ty, với thuế suất bây giờ cũng không cao đâu bạn, nếu các loại máy móc bình thường thì thuế suất bây giờ cũng rẻ bạn ah, thuế gtgt khoảng 0.8% thôi, bạn tham khảo mức ấn định thuế theo quyết định số 16333 và 16334 của cục thuế tp. hcm

chúc bạn thành công nhé!

Trích dẫn Gửi bởi vitxiemcolun
    muốn trích khấu hao cho những tài sản này, bạn nên đến cơ quan thuế mua hóa hóa đơn coi như giám đốc bạn bán tài sản này cho công ty, với thuế suất bây giờ cũng không cao đâu bạn, nếu các loại máy móc bình thường thì thuế suất bây giờ cũng rẻ bạn ah, thuế gtgt khoảng 0.8% thôi, bạn tham khảo mức ấn định thuế theo quyết định số 16333 và 16334 của cục thuế tp. hcm

chúc bạn thành công nhé!
    không cần thiết phải như thế đâu cứ theo qđ206 mà làm là được rồi

vậy theo qđ206.
    4. nguyên giá tài sản cố định của cá nhân, hộ kinh doanh cá thể thành lập doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần mà không còn hóa đơn, chứng từ là giá trị hợp lý do doanh nghiệp tự xác định tại thời điểm đăng ký kinh doanh và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác của giá trị đó.

như vậy chì chỉ cần có biên bản đánh giá lại tài sản cố định theo giá trị thực tế còn lại là mình được đưa vào chi phí hợp lý?
    nhưng lúc đăng ký kinh doanh bên mình không có đăng ký vốn góp là tài sản. vậy mình có thể họach tóan vào nguồn vốn kinh doanh được khhông? khi làm biên bản đánh giá lại tscđ này có cần đi công chức không? hay chỉ cần có chữ ký của giám đốc thôi???