Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Xử lý thế nào đối với khoản trích khấu hao cơ quan thuế loại ra

ðề: xử lý thế nào đối với khoản trích khấu hao cơ quan thuế loại ra

sang năm 2009 bạn nên đăng ký khấu hao lại cho tài sản này.
    gia trị khấu hao đã tính trong năm 2008 vẫn là chi phí kế toán hợp lý nên không xử lý gì. vẫn tiếp tục tính khấu hao cho năm 2009.
    chi phí theo quan điểm thuế chỉ để xác định số thuế phải nộp mà thôi, trừ phi bạn muốn hạch toán phức tạp hơn thông qua tài khoản tài sản thuế thu nhập hoãn lại.

Trích dẫn Gửi bởi songcham
    sang năm 2009 bạn nên đăng ký khấu hao lại cho tài sản này.
    gia trị khấu hao đã tính trong năm 2008 vẫn là chi phí kế toán hợp lý nên không xử lý gì. vẫn tiếp tục tính khấu hao cho năm 2009.
    chi phí theo quan điểm thuế chỉ để xác định số thuế phải nộp mà thôi, trừ phi bạn muốn hạch toán phức tạp hơn thông qua tài khoản tài sản thuế thu nhập hoãn lại.
    bạn sống ơi! khấu hao trước khi đăng ký khấu hao với nhà nước sao lại coi là một khoản chi phí hợp lý? cái này ko đc tính đâu.
    sang năm 2009 phải đăng ký để được trích khấu hao thui. còn phần đã trích của năm 2008 chả làm sao cả, ko liên quan gì đến năm 2009, chỉ ko đc tính thuế thôi, ko có gì thay đổi trong báo cáo tài chính hết.

Trích dẫn Gửi bởi lehung1980
    xin các bạn cho mình hỏi , năm 2008 mình có trích khấu hao một tscđ nhưng chưa đăng ký khấu hao, bị cơ quan thuế loại bỏ khấu hao 7000000, vậy sang năm 2009 mình phải hạch toán xử lý khấu hao này như thế nào
    bạn xem lại nguyên nhân bị loại chi phí.
    thật sự là chi phí bị loại do chưa đăng ký khấu hao sao?